เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - จะติด LPG ดีหรือเปล่าใน Wish
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

จะติด LPG ดีหรือเปล่าใน Wish
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> LPG&NGV
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
เบ๊เอ๊กเคี้ยง
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: 16/01/2006
ตอบ: 70

ตอบตอบ: 16/01/2006 3:44 pm    ชื่อกระทู้: จะติด LPG ดีหรือเปล่าใน Wish ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเป็นสมาชิกรุ่นแรก แต่ไม่ค่อยได้เข้ามา จำรหัสไม่ได้ ใช้รถ Wish มา 2 ปีแล้ว ใช้ดีมากครับ

เมื่อวานได้เจอกับพี่ชาย เขาแนะนำมาว่า เพื่อนเขาหลายคนไปติดแถวเชียงกง มีร้านดีได้คุณภาพ สามารถใช้ได้กับรถทุกรุ่น โดยเฉพาะเครื่องเบนซิน หัวฉีด

ตอนนี้มีถังแบบโดนัท ได้รถ Wish เราก็เปลี่ยนเอายางอะไหล่ออก ก็ใช้ได้ได้ต้องยุ่งอะไรกับเครื่องเลยต่อได้ แค่ต่อเข้าตรงท่อไอดี เบื่อก็เอาออกไม่มีผลต่อเครื่องรถ เขาให้ดูตัวอย่างรถหรู ๆ อย่างรถเบ๊นซ์ รถฮอนด้าแอคคอร์ทตัวใหม่ก็มาทำ

สรุปราคาเบ็ดเสร็จไม่เกิน 30,000 บาท รับประกันคุณภาพ

ตรงนี้ผมเองยังลังเล....

แต่ค่าก๊าซ LPG (หุงต้ม) เติมได้ตามปั้มแท๊กซี่มีทั่วเมือง ที่สำคัญราคาถูกแค่ 7 บาทกว่า วิ่งได้เหมือนกัน ไม่อืดมาก และสามารถปรับแบบสองระบบ คือ ใช้น้ำมันก็ได้

ไม่ทราบว่า มีใครลองติดหรือยังครับ และโดยเฉพาะ Wish ของเราด้วย
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
seree

เข้าร่วมเมื่อ: 25/05/2005
ตอบ: 38

ตอบตอบ: 16/01/2006 5:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเพิ่งไปติดมาครับ แถวๆเอกชัย-บางบอน เป็น LPG ระบบแรกที่ไม่ใช่หัวฉีดครับ (เจ้าของอู่แท๊กซี่บอกว่าหัวฉีดเสียจุกจิกมากๆ) ที่ตัดสินใจไปติดเพราะว่าพี่ชายใช้ Altis อยู่แล้วไปติดมาได้ราวๆ 6 เดือน ประหยัดไปได้ราวๆเดือนละมากกว่า 50% ของค่าน้ำมันครับ และยังไม่เจอปัญหาใดๆนอกจากแรงตกลงไป และการสตาร์ทเครื่องต้องใช้เวลานานขึ้น (บิดกุญแจไปยังตำแหน่ง start ค้างไว้ราวๆ 2-3 วินาที เนื่องจากการสตาร์ทต้องสตาร์ทด้วยน้ำมัน เวลาที่หน่วงไปคือเวลาที่รอน้ำมันมาตามท่อครับ)

ใครสนใจลองดูรูปตามเรื่องราวไปนะครับ

=========================================================================

1.รูปหลังติดตั้งเสร็จครับ ถังขนาด 64 ลิตร ติดไว้ที่กล่องเก็บของด้านหลัง กินพื้นที่ขึ้นมาสูงเชียว เบาะแถวสามจะไม่สามารถพับให้ราบได้เหมือนเดิมครับ ลืมถ่ายรูปมาให้ดูครับ จะได้ราวๆ 30 องศาประมาณนั้น

2.ให้ดูถังเต็มๆครับ 64 ลิตร มีหน้าจอเกจวัดปริมาณแก๊ซที่เหลืออยู่ให้ดู และมีช่องสี่เหลี่ยมด้านขวาข้างเกจเป็นที่เปิด-ปิดวาล์วเข้า-ออกถังแก๊ซครับ

3.ท่อเติมแก๊ซครับ อยู่ใต้กันชนหลังด้านซ้าย มีฝาเปิด-ปิดเป็นเกลียวทองเหลือง สุดยอดระบบป้องกันฝาหาย พันไว้ด้วยสายไฟม้วนๆครับ ดูเหมือนจะแข็งแรงใช้ได้นะนี่

4.ซูมให้ดูครับว่ายังสามารถถอดล้ออะหลั่ยได้ แต่ต้องไปโมเครื่องมือให้มันเฉียงๆหน่อย ไว้ทำเสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับ

5.อันนี้เป็นเกจดูปริมาณแก๊ซภายในตัวรถครับ รวมไปถึงตัวกล่องบอกว่าตอนนี้ใช้ระบบแก๊ซหรือน้ำมันอยู่ และสวิทช์เพื่อเปลี่ยนระบบ สีแดง=ใช้น้ำมันอยู่ สีเขียว=ใช้แก๊ซ II=ใช้น้ำมัน I=ใช้แก๊ซ 0=ปิด

6.ใครสงสัยว่าเตี้ยลงขนาดไหน ลองมองกันเอาเองนะครับ โดยส่วนตัวผมว่าไม่เตี้ยลงเท่าไหร่นะ น้อยมากๆ

7.อีกช๊อท ตอนเกจในรถกำลังทำงาน (ขอโทษที่รูปนี้ไม่ค่อยสุภาพเท่าไหร่ครับ)

8.ชิ้นส่วนในห้องเครื่องด้านหน้า ถ้าได้กลิ่นแก๊ซเมื่อไหร่ ส่วนใหญ่จะมาจากแถวๆเจ้าตัวนี้ ไม่ใช่ถังข้างหลัง

9.หลังจากเอารถกลับมา ศรีภรรยาทนไม่ได้กับหน้าตาของเจ้าถังแก๊ซ เลยมีใบสั่งให้ไปจัดการซะ ให้เป็นหน้าที่รับผิดชอบของร้านเครื่องเสียงไปละกัน ก็ดูดีขึ้นครับ ว่าจะแปะ sticker ว่า NOS!!! ขู่ซะหน่อย แหะๆ มีช่องพลาสติกดูเกจได้ และยังสามารถเปิด-ปิดกล่องวาล์วได้ตามปกติ รวมไปถึงมีช่องให้ถอดล้ออะหลั่ยได้

10.อีกมุมชัดๆครับ

11.กล่องเอนกประสงค์เอาไว้ใส่โน่นใส่นี่ได้ครับ พอดีเหลือที่หน่อยๆ

=========================================================================

ข้อเสียที่พบหลังจากติดแก๊ซ LPG
1. สตาร์ทติดยากกว่าเดิม อย่างที่บอกครับ ต้องบิดกุญแจค้างไว้ราวๆ 2-3 วินาที หรือไม่ก็บิดครั้งแรกไม่ติดแล้วปล่อยแล้วก็บิดครั้งที่สองต่อครับ
2. อืดมั่กๆ จากปกติที่ผมขับ Wish จะเริ่มอืดเมื่อ 140 ขึ้นไป แต่นี่มันเริ่มอืดตั้งแต่ 110 เลยครับ ไว้ขับไปสักพักจะไปให้เค้าจูนให้แรงกว่านี้หน่อย
3. จะเอาของไปวางไหนเนี่ย เวลาไปเที่ยว??? สงสัยต้องไปซื้อ Rack เพิ่มอีก!!!

ข้อดี
1. เซฟได้ราวๆ 50% หรือมากกว่านั้น ที่ติดนี่ไม่ใช่คิดว่า Wish เป็นรถที่ซดน้ำมันนะครับ น่าจะประหยัดติด top in class ด้วยซ้ำ แต่ผมวิ่งงานเยอะ เดือนนึงใช้ไปราวๆ 6000-10000 ครับ เลยตัดสินใจช่วยกระเป๋าตัวเอง
2. อาการเด้งด้านหลังน้อยลง สงสัยมันหนักตูดมากๆ ฮ่าๆ

ข้อสังเกต
- เรื่องกลิ่นในห้องโดยสาร - การที่เอาถังแก๊ซติดไว้ในห้องโดยสาร ไม่ได้ทำให้กลิ่นแก๊ซเข้าได้ง่ายขึ้นนะครับ เพราะปกติ แก๊ซจะไม่รั่วจากถังครับ แต่รั่วจากพวกท่อ หรือหม้อต้มด้านนอก คือถ้ารถเรายังแน่นๆอยู่ก็ไม่มีกลิ่นเข้าแน่นอนครับ

ลืมบอกไป สุดท้ายนี้ ผมติดมาราคา 22000 ครับ ส่วนค่าทำตัวครอบถัง 1500 ครับ เป็นงานไม้หุ้มหนังดำลายจุด

สุดท้ายวกมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้นะครับว่า ติด LPG ดีมั้ย?

ต้องให้ตัวเองเป็นคนตอบครับ ว่ารับได้มั้ยกับข้อดี-ข้อเสียที่ได้มา สำหรับผมคำตอบคือพอใจครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seree เมื่อ 16/01/2006 6:25 pm, แก้ไขทั้งหมด 4 ครั้ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
best7788
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 27/08/2005
ตอบ: 1102

ตอบตอบ: 16/01/2006 5:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

seree บันทึก:
ผมเพิ่งไปติดมาครับ แถวๆเอกชัย-บางบอน เป็น LPG ระบบแรกที่ไม่ใช่หัวฉีดครับ (เจ้าของอู่แท๊กซี่บอกว่าหัวฉีดเสียจุกจิกมากๆ) ที่ตัดสินใจไปติดเพราะว่าพี่ชายใช้ Altis อยู่แล้วไปติดมาได้ราวๆ 6 เดือน ประหยัดไปได้ราวๆเดือนละมากกว่า 50% ของค่าน้ำมันครับ และยังไม่เจอปัญหาใดๆนอกจากแรงตกลงไป และการสตาร์ทเครื่องต้องใช้เวลานานขึ้น (บิดกุญแจไปยังตำแหน่ง start ค้างไว้ราวๆ 2-3 วินาที เนื่องจากการสตาร์ทต้องสตาร์ทด้วยน้ำมัน เวลาที่หน่วงไปคือเวลาที่รอน้ำมันมาตามท่อครับ)

ใครสนใจลองดูรูปตามเรื่องราวไปนะครับ

1.รูปหลังติดตั้งเสร็จครับ ถังขนาด 64 ลิตร ติดไว้ที่กล่องเก็บของด้านหลัง กินพื้นที่ขึ้นมาสูงเชียว เบาะแถวสามจะไม่สามารถพับให้ราบได้เหมือนเดิมครับ ลืมถ่ายรูปมาให้ดูครับ จะได้ราวๆ 30 องศาประมาณนั้น

2.ให้ดูถังเต็มๆครับ 64 ลิตร มีหน้าจอเกจวัดปริมาณแก๊ซที่เหลืออยู่ให้ดู และมีช่องสี่เหลี่ยมด้านขวาข้างเกจเป็นที่เปิด-ปิดวาล์วเข้า-ออกถังแก๊ซครับ

3.ท่อเติมแก๊ซครับ อยู่ใต้กันชนหลังด้านซ้าย มีฝาเปิด-ปิดเป็นเกลียวทองเหลือง สุดยอดระบบป้องกันฝาหาย พันไว้ด้วยสายไฟม้วนๆครับ ดูเหมือนจะแข็งแรงใช้ได้นะนี่

4.ซูมให้ดูครับว่ายังสามารถถอดล้ออะหลั่ยได้ แต่ต้องไปโมเครื่องมือให้มันเฉียงๆหน่อย ไว้ทำเสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับ
ใจถึงมากครับ แล้วมีกลิ่นเข้าไปในห้องโดยสารไหมครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ตอบตอบ: 16/01/2006 6:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

best7788 บันทึก:
ใจถึงมากครับ แล้วมีกลิ่นเข้าไปในห้องโดยสารไหมครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ไม่มีชัวร์ครับ สำหรับข้างนอกตอนนี้ยังไม่ได้กลิ่นนะครับ แต่ต่อไปคิดว่าคงมีหน่อยๆครับ
best7788

เข้าร่วมเมื่อ: 27/08/2005
ตอบ: 1102

ตอบตอบ: 16/01/2006 7:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่มีชัวร์ครับ สำหรับข้างนอกตอนนี้ยังไม่ได้กลิ่นนะครับ แต่ต่อไปคิดว่าคงมีหน่อยๆครับ
ต้องระวังนิดนึงเขาว่ามันก็อันตรายเหมือนกันไม่ใช่หรือครับ

ตอบตอบ: 16/01/2006 9:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องระวังนิดนึงเขาว่ามันก็อันตรายเหมือนกันไม่ใช่หรือครับ

ถ้าเข้าก็เป็นอันต(ร)ายครับ confirm
wishmania1133
น้องใหม่ใจรัก
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 15/11/2005
ตอบ: 200

ตอบตอบ: 16/01/2006 9:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้ามีกลิ่น แสดงว่ารั่วสิครับ Shocked Shocked หวาดเสียว เพราะก๊าซ LPG จริงๆ ไม่มีกลิ่น แต่ผู้ผลิตใส่กลิ่นไว้เพื่อให้รู้ว่าถ้าได้กลิ่นคือก๊าซรั่ว
กายสิทธิ์
สูงสุดคืนสู่สามัญ
สูงสุดคืนสู่สามัญ

เข้าร่วมเมื่อ: 06/02/2005
ตอบ: 2387

ตอบตอบ: 16/01/2006 9:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องLPGเท่าไหร่เลยครับ ผมจึงกลัวว่ามันจะระเบิดได้ง่ายถ้าเกิดอุบัติเหตุแบบโดนชนท้ายตรงถังพอดี จริงๆมันระเบิดง่ายมั้ยครับรบกวนถามเพื่อความรู้หน่อยนะครับ Laughing
seree

ตอบตอบ: 16/01/2006 10:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

tjack บันทึก:
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องLPGเท่าไหร่เลยครับ ผมจึงกลัวว่ามันจะระเบิดได้ง่ายถ้าเกิดอุบัติเหตุแบบโดนชนท้ายตรงถังพอดี จริงๆมันระเบิดง่ายมั้ยครับรบกวนถามเพื่อความรู้หน่อยนะครับ Laughing

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ทางร้านติดตั้งมักจะบอกว่าถังมันแข็งแรงมากๆและที่สำคัญ ยังไม่เคยมีข่าวที่ว่ารถติดแก๊ซถูกชนแล้วระเบิดน่ะครับ ทั้งๆที่ก็มีรถที่ติดเยอะมากๆในปัจจุบันทั้งแท๊กซี่และรถบ้าน
EXam_SuperGun
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 04/05/2005
ตอบ: 309

ตอบตอบ: 17/01/2006 2:15 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าติดแล้วจะสูบบุหรี่ในรถด้ายป่ะเนี่ย Very Happy

สงสัยต้อง เข้าสมาคม 19+2.4 ซะแว้ว อิอิ
marker
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 14/10/2004
ตอบ: 5362

ตอบตอบ: 17/01/2006 8:00 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

EXam_S1 บันทึก:
ถ้าติดแล้วจะสูบบุหรี่ในรถด้ายป่ะเนี่ย Very Happy

ได้ครับ ป๊อบ ตราบใดที่ยังไม่ได้กลิ่นแก๊สในรถ....

ผมเห็นด้วยกับคุณนุ นะครับ ว่าถ้าเมื่อไหร่ราคาแก๊สหุงต้มถูกปล่อยให้ลอยตัวแล้วราคาอาจจะไม่น่าสนเท่าไหร่นะครับ....

ความเห็นส่วนตัวเช่นกันครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
wishmts

เข้าร่วมเมื่อ: 02/11/2005
ตอบ: 494

ตอบตอบ: 17/01/2006 8:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ติดไว้ตรงอื่นได้หรือเปล่าครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
seree

ตอบตอบ: 17/01/2006 10:36 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

wishmts บันทึก:
ติดไว้ตรงอื่นได้หรือเปล่าครับ

ติดถังเล็กสองถังได้ครับแทนที่ล้ออะหลั่ย
seree

ตอบตอบ: 17/01/2006 10:53 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใครใจไม่แข็งพอแนะนำว่าอย่าติดครับ ที่ผมกล้าติดเหตุผลหลักเพราะว่ากิจการที่บ้านผมมีอู่แท๊กซี่อยู่ด้วย ราวๆครึ่งร้อยคัน ทุกๆคันติดแก๊ซ LPG หมด และอู่ผมค่อนข้างเชี่ยวชาญด้านนี้ครับ คือได้ลองมาแล้วจึงติด ไม่ใช่ได้ยินมาอย่างเดียวครับ เพราะฉนั้น risk นี้สำหรับผมมันก็ยังคงเป็นแค่ risk ที่มีโอกาสกลายเป็น issue น้อยมากๆครับ

ปล.แต่อู่ผมติดตั้งแต่ Altis ครับ / Wish ผมไปติดตั้งที่อู่ใหญ่ที่รู้จักกันครับ
ปล.เคยคิดจะใช้รถกระบะเพื่อประหยัดเหมือนกันครับ แต่ติดที่ผมไม่ชอบรถกระบะครับ มันเทอะทะเกะกะแถมเสียงดังอีกครับ

ส่วนเรื่องตรึงราคา LPG แล้วแต่ใครจะพิจารณาครับ สำหรับผมแล้วคิดว่าเค้าไม่กล้าปล่อยให้ลอยตัวหรอกครับ เพราะว่ามันคือ แก๊ซหุงต้ม ซึ่งผลิตออกมาอย่างเหลือเฟือในปัจจุบันครับ

สุดท้ายนี้ อย่างที่ผมบอกไปตอนแรกครับ จะติดแก๊ซหรือไม่ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองครับว่ารับได้มั้ยกับข้อดี-ข้อเสียที่ได้กลับมา สำหรับผมแล้วพอใจครับ
เบ๊เอ๊กเคี้ยง

เข้าร่วมเมื่อ: 16/01/2006
ตอบ: 70

ตอบตอบ: 17/01/2006 11:58 am    ชื่อกระทู้: เบ๊เอ๊กเคี้ยง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing
ขอบคุณทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ Seree ที่ให้ข้อมูลครับ
ผมอยากรู้เพิ่มเติมว่า ตอนนี้มีถังโดนัท ที่เข้ามาแทนยางอะไหล่ใน Wish เรา จะไม่เกะกะ ออกมาทำกล่องเพิ่ม
แต่ผมก็ยังไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่าครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> LPG&NGV ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 6

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด