เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - @ ปีนี้รถ Toyota Wish มีอายุครบ 10 ปีแล้ว
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

@ ปีนี้รถ Toyota Wish มีอายุครบ 10 ปีแล้ว
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ป๋าแฟรงค์
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 20, 2007
ตอบ: 19051

ตอบตอบ: 15/01/2014 1:36 pm    ชื่อกระทู้: @ ปีนี้รถ Toyota Wish มีอายุครบ 10 ปีแล้ว ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Very Happy อย่างที่ทราบกันดี ปีนี้ 2014 คือปีที่ครบรอบการนำรถรุ่นนี้เข้ามาจำหน่าย

ในตลาดบ้านเรา ครบ 10 ปี พอดี( ปี 2004 ) ก็เลยอยากรู้ว่าสมาชิกท่านใดที่

ใช้มาตั้งแต่รุ่นแรก ป้ายแดง และยังเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้อยู่ อยากให้มาเปิด

เผยตัวตน และเหตุผลที่เลือกใช้รถรุ่นนี้กันบ้าง เพื่อจะได้เป็นข้อมูลสนับสนุน

สมาชิกที่จะเลือกซื้อรถรุ่นนี้ และเข้ามาอยู่ในบ้านอบอุ่นหลังนี้กันต่อไป Wink

กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 21, 2007
ตอบ: 5164

ตอบตอบ: 15/01/2014 1:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมว่านับหัวได้ Laughing Laughing

http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=37283#508980
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
Purdy
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 04, 2012
ตอบ: 55

ตอบตอบ: 15/01/2014 2:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รถที่ผมใช้ก็ปี04 รุ่นS สีดำครับ วิ่งมาจะสามแสนโลแล้ว ต้องขอบคุณป๋าและสมาชิกในคลับนี้ ที่ให้ความรู้ในการดูแลรักษารถ ความเห็นส่วนตัวคือชอบรถรุ่นนี้และจะดูแลรักษารถคันนี้ ให้อยู่กับเราให้นานที่สุดครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
watertemp

เข้าร่วมเมื่อ: Dec 13, 2010
ตอบ: 75

ตอบตอบ: 15/01/2014 3:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สีดำ Q-Ted 04 เริ่มแรกเดิมทีแม่ซื้อมาตั้งกะป้ายแดงแว๊ปแรกทีเห็นรถบ้าอะไรสวยมาก(ผ่านมา10ปีแล้วก็ยังดูดี)พอได้ขับรู้สึกว่าขับมันขับสนุกอัตราเร่งดี พอที่บ้านซื้อฟอจูนเนอร์มาอีกคันก็เลยจะขายไอ้เราก็เสียดายเลยเอามาใช้ต่อเพราะตอนผมเอามาใช้วิ่งไปแค่แปดหมื่นกว่าโลตอนนี้ใช้มาปีกว่าๆแล้วโดยรวมรักเลยครับรถคันนี้
เป็นเกลียวรักชั่วนิรันด์ตราบวันตาย
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
SN1224
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 17/11/2004
ตอบ: 178

ตอบตอบ: 15/01/2014 3:34 pm    ชื่อกระทู้: ผมด้วยคน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ตั้งแต่ป้ายแดง Lot แรกเลยคับ วิ่งไปออกรถถึงอ่างทอง ตอนนั้นจำได้ว่าขับไปไหนมีแต่คนมอง เพราะเพิ่งโฆษณา
ชอบใช้รถมีประตูหลังครับ นั่งเล่นได้ ใส่ของได้ จนบางครั้งก็นอนซะเลย
ใช้ได้ห้าปี จอดไปอีกห้าปีหลังน้ำมันแพงโครตเกือบห้าสิบ ราคาพอกับวันนี้ 48.95 สำหรับเบนซิน 95 คับ ตอนนั้นไม่กล้าติดแก๊สเพราะยังไม่เคยใช้รถติดแก๊ส เสียดายครับคันตั้งล้านสองสี่เก้า จนต้องไปซื้อเจ้าสามห่วงมาติดแก๊สใช้งาน แต่หลังจากใช้มาห้าปีเจ้าสามห่วงเริ่มป่วยด้วยจานจานเจ๋งเปลี่ยนมาแล้วครั้งนึง ขนาดดับกลางถนน กลางสะพาน ไปหลายรอบในวันเดียว ซ่อมเสร็จเลยป๊อด ต้องเอาน้องวิชโหลสองโหลไปติดแก๊ส แล้วปล่อยเจ้าสามห่วงไป วันนี้วิ่งไปได้ 71,xxx กม. ติดแก๊สเมื่อกลางปี 56 ที่ 62,xxx กม. วิ่งน้อยแท้ สู้รถป๋าไม่ได้ครับ คุ้มค่ามาก เข้ามาเป็นสมาชิกตั้งแต่เสื้อคลับคอวีสีดำ สกีน Wish-club ด้านหลังตัวโต แบบแป๊บเดียวลอก ตอนนั้นไปมิตติ้งแถวทางด่วนรามอินทรา แต่ต้องบอกว่านานๆๆๆๆๆๆมาแย้วคับ Razz
จนอีกคลับหนึ่งเขาก็ปิดตัวเองไปแล้วมั๊งสำหรับกลุ่มรถแต่ง Style วัยรุ่น
ก็คงอยู่กับคลับนี้ที่มีป๋าเป็นผู้กว้างขวาง คอยแนะนำ มีโน๊ตที่หาของแปลกๆมาให้เล่น
ขอบคุณสำหรับมิตรภาพของที่นี่ครับ Wink

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SN1224 เมื่อ 17/01/2014 9:51 am, แก้ไขทั้งหมด 4 ครั้ง
wishto

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 21, 2009
ตอบ: 33

ตอบตอบ: 15/01/2014 4:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเป็นอีกคนที่ใช้เจ้าวิชเพื่อนยากมาตั้งแต่ 2/2004 ไปรอรับจากรถขนส่งของโตโยต้าเลยครับ ที่ผ่านมาเขาพาผมไปเกือบทั่วประเทศ นับรวมถึงปัจจุบัน กว่า สามแสนโลแล้วครับ ปัจจุบันยังใช้อยู่และตกลงกับครอบครัวแล้วว่าไม่คิดจะขาย จะเก็บไว้เคียงคู่ตลอดไป โดยผมได้maintainance ช่วงล่างเกือบทุกอย่่าง แอร์เพิ่งจะเปลี่ยนตู้ตอนสามแสนโล ทั้งครอบครัวยอมรับว่าเป็นรถที่ใช้ได้ดีมากและเหมาะกับครอบครัวที่รักการเดินทาง
ปัญหา ที่เกิดตอนนี้ วิ่งในเมือง บางครั้งความร้อนขึ้นถึง 94-95 ขณะที่ 9 ปีที่ผ่านมาเคยขึ้นตอนขึ้นเขาเท่านั้น พยายามหาสาเหตุแต่ยังไม่พบ เพราะก่อนหน้านี้วิ่งในเมืองรถติดขนาดไหนก็ตาม 89-90 เท่านั้น
การแก้ไขปัญหา ก็จะได้รับคำชี้แนะจากในคลับนี่แหละครับ แต่ผมไม่เคยมีโอกาสเข้าร่วม meeting เลย ด้วยภาระกิจของครอบครัว(ผมขับรถเป็นคนเดียว) เคยติดต่อขอความช่วยเหลือจาก ป๋าแฟร้งค์,คุณโน๊ต,เฮียเปียง,ช่างอาร์ม,ช่างโอ๋ เป็นต้น
ขอขอบคุณวิชคลับ และเพื่อนสมาชิก ทั้งเก่าและใหม่ ที่ช่วยกันแนะนำความรู้ตลอดจนแนวทางการปรับปรุงและแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น
ขอบคุณจริงจริง ครับ
Chaithat3

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 27, 2011
ตอบ: 1

ตอบตอบ: 15/01/2014 4:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ตั้งแต่ป้ายแดงเหมือนกัน....ทนโครต.สีดำ Q-Ted 04 .วิ่งไมล์รอบสองเกือบ 150,000 แล้ว รอบแรกไมล์หมดที่ 300,000 Km.ดูเปลี่ยนช่วงล่างปกติ...ซ่อมเครื่อง nute ถอนหนึ่งครั้ง....ซ่อม(โอเวอร์haul Gear 1 ครั้ง)หมดประมาณ 7 หมื่นกว่าๆ เปลี่ยนท่อยางต่างๆ ด้วย อาการอื่นไม่จุกจิก...ล้างปีกผีเสื้อทุก 8 เดือนไม่งั้นเบา....หอบแต่ไม่ถึงกับดับ....ช่วงล่างฝากกับอู่ทั่งไป....หรุบแล้วใช้ดีไม่จุกจิก ..ซด LPG มากกว่า 3 แสนโลครับ...ยังดูดีอยู่ครับเคยปรึกษาป๋าแฟร้งค์เหมือนกัน..ตอนสตาร์ดไม่ติด...หนูกัดสายไฟครับ...
ป๋าแฟรงค์
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 20, 2007
ตอบ: 19051

ตอบตอบ: 15/01/2014 6:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Wink ผมขอเล่าของผมบ้างดีกว่า.....จากเดิมที่จะเปลี่ยนจากรถเก๋งเล็ก มา

เป็นรถครอบครัว( MPV ) ผมเทียวไปมากับโชว์รูม เชฟโรเล็ต ซาฟีร่า อยู่ก็

หลายหน จนเกือบจะจบกับรุ่นนี้ไปแล้ว แต่มีอยู่วันนึงขับรถบนทางด่วนช่วง

ต่างระดับพญาไท ก็ไปสะดุดตากับป้ายโฆษณาขนาดใหญ่ ของโตโยต้าที่นำ

รถรุ่นนี้มาวางตลาดพอดี รูปลักษณ์ที่โฉบเฉี่ยวแบบสปอร์ต กับสีดำสนิท ทั้ง

ที่เป็นรถแวน ก็นึกอยู่เหมือนกันว่ารถอะไร ทำไมมันสวยโคตรๆแบบนี้ เลยรีบ

กลับมาปรึกษากับคนเลี้ยงลูกที่บ้าน ก็เลยชวนกันไปดูที่โชว์รูมแถวปิ่นเกล้า

พนักงานก็บอกว่าถ้าเป็นรุ่น Q หรือ Q LTD ต้องรอไม่น้อยกว่า 3-4 เดือน แต่

ถ้าเป็นรุ่น S ก็มีรถที่รับได้เลย สีดำที่ชอบซะด้วย พอมาดูสิ่งที่แตกต่างจากรุ่น

อื่น ก็คือไม่มีหลังคามูนรูฟ ไม่มีไฟตัดหมอก ไฟหน้าเป็นหลอดฮาโลเจน เบาะ

ผ้าทั้งคัน ก็คิดว่าช่างมัน ไม่มีไม่เป็นไร(ก็มันอยากได้แล้วนี่หว่า) ยิ่งพอเห็นตัว

จริงวันไปรับรถ...โอ้ว ! แม่เจ้า สวยจริงๆให้ดิ้นตาย เตรียมเงินสดไปจ่ายค่า

ตัวเธอ 800,000.-บาท ที่เหลืออีก 380,000.-บาท จัดไฟแนนซ์ ผ่อนเดือน

ละไม่กี่พัน กับเวลา 4 ปี ก็เอารถออกมาโฉบเฉี่ยวบนถนนได้แล้ว ขับข้ามสะ

พานปิ่นเกล้า ไปวนรอบสนามหลวง/วัดพระแก้ว 3 รอบ เพื่อความเป็นมงคล

ดูแลเธอแบบไม่มีความรู้อะไรเลย มากว่า 3 ปี จึงมาเจอเวปนี้โดยบังเอิญ ซึ่ง

ตอนนั้นใช้ไปครบ 100,000 กม.แล้ว โดนจับยัดเยียดเปลี่ยนหัวเทียนทั้งชุด

ไป 6,000.-บาท แบบโมโหมาก นับจากวันนั้นที่เกิดเหตุ จนถึงวันนี้ เป็นสมา

ชิกที่บ้านนี้มาประมาณ 6 ปีกว่า ได้รับความรู้เรื่องต่างๆของวิชด้วยการอ่านใน

ทุกโพสต์ ทุกกระทู้ บวกกับคุยกับช่าง และกูรูอีกหลายๆคน จนเป็นตัวผมใน

แบบที่เป็นทุกวันนี้ จนเกิดประกาย และแรงบันดาลใจที่จะเข้ามาเป็นส่วนนึง

ของทีมงานบริหารเวป โดยทำหน้าที่ที่ผมถนัดคือด้านสมาชิกสัมพันธ์ ให้กับ

คนใช้วิช ทั้งที่เป็นสมาชิก และไม่เป็นสมาชิก Wink

Very Happy ในส่วนของรถคู่ใจ วันนี้เธอมีอายุจะครบ 10 ปี ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า

วิ่งมาเป็นระยะทางกว่า 420,000 กม.เครื่องไม่เคยเสีย เกียร์ไม่เคยพัง ทำแค่

เปลี่ยนตู้แอร์ไปชุดเดียว เมื่อปี 2008 ชิ้นส่วนอะไหล่อื่นๆ รีบเปลี่ยน รีบซ่อม

ในช่วงที่เพิ่งเริ่มมีอาการ เพื่อมิให้ลุกลามไปจุดอื่น บางรายการก็เปลี่ยนก่อน

รอบที่ต้องเปลี่ยน ดูน้ำกลั่นทุกอาทิตย์ พยายามล้าง เช็ดทำความสะอาดตัว

รถ และห้องเครื่องยนต์ด้วยตัวเอง จะได้เห็นความผิดปกติที่เกิด และแก้ไข

ได้ทันท่วงที จนถึงขณะนี้ยังไม่มีความคิดที่จะเปลี่ยนเป็นรถรุ่นใหม่ ทั้งๆที่จะ

โดนบังคับหลายหน แต่ผมเชื่อว่า รถวิช ถ้าเรารู้ใจเค้าดี บำรุงรักษาดี เค้าก็

จะไม่งอแงกับคุณให้เสียหน้า สามารถพาคุณ/ครอบครัว ไปได้ทุกหน ทุกแห่ง

ที่มีถนนให้วิ่งไปครับ...................จะทำให้ได้กับตัวเลข 600,000 กม. Laughing

เข้าร่วมเมื่อ: 17/02/2006
ตอบ: 31

ตอบตอบ: 15/01/2014 7:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ป้ายแดงเหมือนกันครับ สีดำ Q'04 ซื้อในงานที่เมืองทอง ได้รถ ต้น ก.พ. ซื้อเพราะเห็นแล้วชอบเลย ใช้มาตลอดคันเดียว แสนหกหมื่นโล ต้อนนี้ก็ยังชอบอยู่ ถึงแม้จะมีคันใหม่ก็ไม่ขายคันนี้ครับ
wan-309

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 17, 2012
ตอบ: 99

ตอบตอบ: 15/01/2014 7:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Very Happy ผมใช้ตัวQ ปี2005 วิ่งแสนโล ใช้โซออล์95มาตลอด แต่ตอนนี้ใช้E85 ไม่ติดกล่อง เป็นรถป้ายแดงคันแรก แล้วก็จะใช้ไปเรื่อยๆ แรกๆยังไม่ได้เข้ามาในวิชคลับ รถมีอาการเสียเราก็ไม่รู้ว่าจะซ่อมยังไง จะเข้าอู่ไหนดี แต่ตอนนี้มีสมาชิกในคลับ และผู้ใหญ่ใจดีคอยให้คำปรึกษาแนะนำที่ดี ขอบคุณวิชคลับจากใจครับ Wink Wink
FoodScientist
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 21, 2007
ตอบ: 14105

ตอบตอบ: 15/01/2014 8:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มากันหลายคน เชียว เหนียวแน่นๆๆๆๆๆๆๆๆ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
Thunderburn

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 26, 2013
ตอบ: 237

ตอบตอบ: 15/01/2014 10:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเฝ้ามองตั้งแต่วิช เปิดตัวในประเทศไทย ปลายๆปี 2003 มั้งถ้าจำไม่ผิด
ในขณะนั้นใช้ Corona (ท้ายโด่ง) 2.0 ตัว Top อยู่ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงก็ประมาณ
10 ปี พอมาเห็นวิช เปิดตัว ก็เริ่มชอบ และเหลียวมองทุกครั้งที่เจอ ยิ่งมองก็ยิ่งบอกกับตัวเองว่า
สวยเนอะๆ ตอนแรกๆก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนรถ เพราะเจ้า Corona ท้ายโด่ง ก็แสนดี
ใช้ดี ไม่จุกจิก ไม่งอแงเลยสักนิด แต่เจ้าวิช นี่สิ ยิ่งมองยิ่งสวย ยิ่งอยากได้มากขึ้นเรื่อยๆ
จนกระทั่งใกล้ปลายปี 2004 จึงตัดสินใจเดินเข้าโชว์รูม แถวๆที่ทำงาน ลองไปจับ
ลองไปนั่งดู แหมแทบไม่ต้องขอลองขับเลย แต่อยากจะขับออกมาเดี๋ยวนั้นเลย

กลับไปนั่งคิด นั่งดูโบรชัวร์ต่อที่บ้าน แล้วก็มั่นใจว่ารูปร่างของเจ้าวิชแบบนี้ จะเป็น
รถที่ไม่ล้าสมัยง่ายๆ (ตอนนั้นคิดว่า หุ่นนี้อยู่อีก 10 ปี ก็ไม่ล้าสมัยแน่ๆ)
อีก 2-3 วันต่อมา ก็อดรนทนไม่ได้ ตกลงซื้อเลยครับตอนสิ้นปี 2004 พอดี

ของผมเป็นวิช 2.0 Q Limited สีเงิน ถอยมาเมื่อวันที่ 28 ธค. 2004 แต่ในทะเบียนก็จดเป็นปี 2005 ครับ
ถึงวันนี้ ก็เพิ่งครบ 9 ปีไปหมาดๆ ระยะทางที่วิ่งมาก็เพิ่งจะครบ 8 หมื่นกิโล
เมื่อตอนสิ้นปีที่ผ่านมาครับ ผมใช้รถน้อยครับ จอดเสียเป็นส่วนใหญ่ (หรือจะเรียกว่า ซื้อมาเชยชม มากกว่าใช้ก็ว่าได้ )

ผมเข้าศูนย์บริการในช่วง 3 ปีแรกครับ หลังจากนั้นก็ใช้บริการจากอู่ข้างนอก
ซึ่งก็เรียกว่าแทบไม่ต้องซ่อมหรือทำอะไรหนักๆเลย แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว
ตามระยะก็เท่านั้นเอง นอกนั้นก็หนักไปทางของแต่งหรือของที่เปลี่ยนเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพมากกว่าครับ

เคยเข้ามาแวะดูในเวปแห่งนี้นานมาแล้ว แต่ก็ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกครับ จนกระทั้งเมื่อ เดือนกันยายนที่ผ่านมา
ตัดสินใจสมัครเข้ามาเป็นสมาชิก เพราะคิดว่าไหนๆก็ใช้รถรุ่นนี้แล้ว และใช้มาหลายปี โดยยังไม่มีความคิดที่จะขาย หรือเปลี่ยนรถใหม่เลยครับ

จากวันนั้นในเดือนกันยายน ที่สมัครเป็นสมาชิก ก็นึกขึ้นได้จากกระทู้เรื่อง เซอร์โวแอร์ มีเสียงดัง ซึ่งรถผมก็ดังมาเป็นปีแล้ว
ก็เลยคิดว่าน่าจะหาคำแนะนำ หรือ ร้านที่รับแก้ไขปัญหาเซอร์โวแอร์ดัง ก็ไม่รู้จะปรึกษาใครดี
อ่านไปอ่านมา พบว่ามีบุคคลท่านหนึ่ง ที่สมาชิกหลายๆท่านกล่าวขานถึงเป็นประจำ และเป็นที่รู้จักกันในฐานะผู้ใหญ่ใจดีประจำเวป หรือ Call Center นั่นแหละ
ไม่ต้องบอกก็รู้นะครับ ว่าเป็นบุคคลท่านไหน Laughing Laughing Laughing
ผมได้เบอร์โทรของท่านมา ก็จัดการโทรหาเลย หวังจะขอพึ่งพาใบบุญเพื่อแก้ไขปัญหาเรื่องเซอร์โวแอร์ดัง
ท่านรับสาย และกำลังขับรถอยู่ แต่ก็ยังสละเวลาคุยกับผมด้วยความมีน้ำจิตน้ำใจ
คุยไปคุยกันมา ท่านก็ถามผมว่าบ้านอยู่ที่ไหน ผมก็บอกไป อ้าวท่านบอกว่า
กำลังจอดรถติดอยู่แถวหน้าบ้านผมพอดี Razz Razz Shocked Shocked เป็นซะงั้นไป

จากนั้นมาผมก็แวะเวียนเข้ามาในเวปแห่งนี้ตลอดแทบทุกวัน และต้องบอกว่า
ที่นี่เป็นบ้านที่อบอุ่นมากๆ อยู่กันแบบผู้ใหญ่ มีน้ำใจให้กันและกัน ช่วยเหลือ
ซึ่งกันและกันเสมอมา ถึงแม้จะไม่ใช่สังคมอันใหญ่โตเหมือนคลับอื่นๆ แต่ที่นี่
บอกได้เลยว่าอยู่กันแบบสบายๆช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกันดีกว่าอีกหลายๆที่

โดยเฉพาะมี ผู้ใหญ่ใจดี ที่หล่อมากคนนั้น คอยให้ข้อมูลช่วยเหลือเพื่อนๆตลอดเวลา Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
wish368

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 29, 2007
ตอบ: 148

ตอบตอบ: 15/01/2014 11:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงเหมือนกันครับ TOYOTA WISH 2.0 Q LIMITED 2004 รับรถวันที่7 มค 2004 ครับ และตอนนี้รถก็ยังสภาพสวยแบบOriginal เครื่องไม่เคยดมแก๊ส ดื่มแต่ เบนซิน 95 ที่หาเติมยากสุดๆ ด้วยความที่ๆบ้านมีรถ 10 คันคนขับแค่สามคนรถเลยวิ่งค่อนข้างน้อยกว่าพี่ๆและชาววิชคลับคันอื่นในปีเดียวกัน ตอนนี้10 ปี วิ่งไป แสนสี ต้นๆเองครับ

ประวัติในการติดสินใจซื้อวิชย้อนกลับไปเมื่อสิบปีที่แล้วที่สมัยนั้นที่บ้านมีแต่รถเก๋งกับ SUV เลยอยากได้รถMPV แบบวิชที่เป็นกึ่งกลางระหว่างทั้งสองแบบกะว่าซื้อมาแล้วจะขายรถอย่างใดอย่างหนึ่งไป แต่จนถึง ณ วันนี้ก็ยังไม่ได้ขายสักคันออกไปเสียจริงๆ
ตอนนั้นที่ผม ดูๆก็มี ​Kia Caren และChev Zafiraซึ่งถ้าซื้อตอนนี้คงขายไปนานแล้ว
ท้ายที่สุดมาลงเอยที่เจ้าวิชสีดำตัวท๊อปเนี่ยแหละ เพราะชอบในความ Sport และลูกเล่นที่ไม่มีใครเหมือนในสมัยนั้น(ถึงแม้จะไม่มีแอร์แถวสามก็ตาม)รู้สึกคิดถูกมากที่ซื้อวิชและยังใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้และขอขอยคุณโตโยต้าที่ไม่เอาเจ้าวิชรุ่นใหม่มาตีตลาดเมืองไทยไม่งั้นรถของพวกเราชาววิชคลับคงตกกระป๋องตกรุ่นเหมือนพวกSport Rider ที่ถูกเปลี่ยนแปลงไปเป็น Fortuner อย่างสิ้นเชิงครับ 55555 Very Happy Very Happy Very Happy
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
daroon

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 10, 2013
ตอบ: 51

ตอบตอบ: 15/01/2014 11:58 pm    ชื่อกระทู้: หลงรักจริงๆ wish ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ก่อนอื่นต้องขอกล่าวสวัสดี พี่ น้องทุกๆคนใน วิชคลับครับ โดยเฉพาะ ผู้ใหญ่ใจดีที่นับถือ ป๋าแฟรงค์
ผมก็จะคล้ายๆกับคุณ "น้องใหม่ใจรัก" แต่ก่อนผมใช้รถ toyota corona
รุ่นไฟท้ายแยก 1.6 ตัว top ซื้อใช้ตั้งแต่มีงาน BOI. ที่แหลมฉบัง ใกล้ๆบ้านเขาเอามาโชว์ถูกใจมากภายในโอ่โถงนั่งสบาย ผมใช้เขาอยู่ประมาณ9-10ปีไม่แน่ใจพอดีปีนั้นผมพาครอบครัวไปเที่ยวเชียงราย (ครอบครัวของผมมี 4 คน) เจอด่านของทหารตรวจสอบตามปกติ พอเขามองเข้ามาในรถด้านหลังเขาก็แซวว่าน่าสงสารเด็กนะเด็กๆนอนไม่สบายเอาเลย ผมเลยหันไปพูดกับภรรยาว่ากลับไปถึงบ้านต้องเปลียนรถซึ่งตอนแรกผมได้มองไปทาง เกีย แต่เหมือนโชคเข้าข้างผมทาง toyota ได้มีออกโฆษณา wish มาซึ่งถูกใจผมและครอบครัวมากจึงตัดสินใจจับออกมาเป็นรุ่น Top 2.0 Q LTD.สีดำซึ่งตอนนั้นกำลังฮิตสุดๆแถมไปเปลี่ยนล้อแม็กเป็นโครเมียมเท่จริงๆครับ และนับตั้งแต่วันที่ออกรถคันนี้มาจนถึงปัจจุบัน wish คันนี้ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลยครับ ตอนนี้ก็ใกล้จะ 10 ปี wishของผมไมล์อยู่ที่ 102,000กว่าๆครับ ไม่เคยซ่อมหนัก ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่หนัก แค่เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องเท่านั้นครับ อ้อตอนนี้มีแผนว่าจะเปลี่ยน โช๊คอัพกับสปริงใหม่ทั้ง 4 ตัวครับ
สรุปว่า wish คันนี้จะอยู่กับครอบครัวของผมตลอดไปอีกนานแสนนานครับและตอนนี้ผมก็ได้ซื้อน้องสาวเขามาใช้อีกคัน เพื่อให้เขาได้มีเวลาพักผ่อนบ้างและเก็บเอาไว้ใช้ตอนเดินทางไกลครับ
gemini

เข้าร่วมเมื่อ: 21/10/2004
ตอบ: 103

ตอบตอบ: 16/01/2014 12:20 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รุ่น Q ปี 04 วิ่งมาเกือบจะสองแสนสองแล้ว เห็นแล้วชอบ ยังไม่เจอปัญหาใหญ่
มีเปลี่ยนตู้แอร์ ซ่อมไดเปลี่ยนถ่านพัดลมก่อนที่จะมีอาการ ส่วนใหญ่เข้ามาบ่อย
ไม่ค่อยได้เขียนครับ อยู่มาตั้งแต่รุ่นแรก Very Happy
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 4

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด