เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - สอบถามเรื่อง AIR ครับ
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

สอบถามเรื่อง AIR ครับ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
yakusoku
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: 08/01/2005
ตอบ: 82

ตอบตอบ: 11/05/2010 11:05 pm    ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง AIR ครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

วันนี้ผมไปร้านเฟรืองทองที่สะพานใหม่มาครับ จะให้เข้าเช๊คแอร์ให้ว่าทำไม่มันไม่ค่อยจะเย็น ช่างก็มาดูแล้วเปิดแค่กระโปร่งรถเท่านั้นนะครับ ก็วินิจฉัยว่า หน้าจะเป็นที่ตู้แอร์รั่ว แต่ผมก็งง
ในความเข้าใจของผมนะครับว่า ( ถ้าตู้แอร์มันรั่วจริงแอร์มันก็จะไม้เย็นเลยหรือป่าวแต่นี้มันยังเย็นบ้าง เวลาที่ผมเอารถจอดอยู่กลางแดด นาน แล้วเข้ามาในรถเปิดแอร์ มันก็จะมีแต่ลมเป่าไม่เย็นแต่พอขับรถไปสัก 1 ชั่วโมงมันก็จะเริ่มเย็น แต่เวลาผมขับรถกลางคืนแอร์รถผมจะหนาวเลย ต้องมากดเบา ผมเลยส่งสัยว่า ตู้แอร์รถผมมันรั่วจิงหนือป่าว ) ราคาที่เข้าบอกว่าต้องเปลียนมัน
7500 + ครับ ผมจะทำไงดีละ

1 กลับไปที่ร้านแล้วทำการเปลี่ยนตู้แอร์เลย
ราคา 7500+

2 ลองไปล้างตู้แอร์แบบไม่ต้องถอดตูมาล้างศูนย์
ราคา ประมาณ 2500+

3 ไปเติมนำยาแอร์ เฉยๆๆ
ราคา อยู่ที่ 400++

ถามผู้รู้หน่อยครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
yakusoku

ตอบตอบ: 12/05/2010 12:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ข้อความกรุณานะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
bearzamak
เก๋าเรียกพี่
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 04, 2008
ตอบ: 603

ตอบตอบ: 12/05/2010 1:04 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มาเป็นกำลังใจให้
ลองเข้าไปเช็คดูหลายๆร้านครับพี่ Very Happy

neverdie007
ชั้นเซียน
ชั้นเซียน

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 28, 2009
ตอบ: 1514

ตอบตอบ: 12/05/2010 2:33 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าล้างตู้แอร์คราวนี้รู้แน่ละครับว่ารั่วไม่รั่ว

เพราะพอล้างแล้วเศษฝุ่นหรือผงที่ติดจะออกจะทำให้เห็นอาการได้ชัดขึ้นครับ

ผมเห้นที่นี่ล้าง 800 ครับ

http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=32088

ถ้ายังไม่แน่ใจว่ารั่วหรือไม่ก็ลองล้างแล้วก็เติมน้ำยาแอร์ดูครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
namkem
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 26, 2010
ตอบ: 1350

ตอบตอบ: 12/05/2010 3:10 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณเป็นอาการเดียวกับผมเลย แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง

ผมเคยสอบถามพี่ๆในคลับนี้แล้ว ปัจจุบันก็ยังคงแก้ไขอาการอยู่ แต่ดีขึ้นมากมาย
http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=32570&postdays=0&postorder=asc&start=0

ผมเป็นคนหนึ่งที่งบน้อย หลายท่านไปร้านเฟืองทอง แล้วแก้ไขเรื่องแอร์จนประทับใจ
กับอีกร้านคือ AS Service แต่ผมลองค้นๆอ่านหลายกระทู้พบว่าคนไปเปลี่ยนตู้แอร์ที่เฟืองทองเยอะมาก จนผมเกิดความสงสัยในใจ

ผมจึงแก้ไขปัญหาทีละน้อย โดยเปลี่ยนดีเลย์ , ล้างตู้แอร์(เพิ่งล้างวันนี้เลย)
ไม่ต้องถอด 800บาทล้างสุดยอดมาก ร้านเดียวกับที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ
เรื่องแอร์มีแต่ลมน่าจะยังเป็นอยู่ แต่ตัดกลับ มาเร็วกว่าเดิมเยอะ
จาก10-20นาที เป็นไม่เกิน5นาที โดยความเย็นยังคงอยู่บ้างไม่ร้อน

ถ้าปัญหาผมยังไม่หาย คงจะเข้าไปAS SEVICE มากกว่า (เฟืองทองอยู่ติดกับบ้านเลย 3โลเอง)

กราบขออภัยผมไม่ได้มีปัญหากับ เฟืองทองนะครับ ยังไม่เคยไปใช้บริการเลย
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
KungAeh
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 06, 2008
ตอบ: 450

ตอบตอบ: 12/05/2010 4:55 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณสำหรับ ประสบการณ์ที่แชร์ ครับ
yuth5108

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 17, 2008
ตอบ: 434

ตอบตอบ: 12/05/2010 9:21 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมก่อนหน้าคือ แอร์ทำความเย็นได้น้อยมากๆ จอดรถตากแดด นี่ต้องขับอยู่เป็นชั่วโมงกว่าจะเย็น

ไปทำที่ AS มาราว ต้นเดือนเม.ย.
1.ล้างตู้แอร์ด้วยน้ำเปล่า ทดสอบการรั่ว ตู้ไม่รั่ว ไม่ต้องเปลี่ยน ประหยัดไป 4500-6000 บาท
2.เปลี่ยน วาวล์ คุณเอ๋บอกว่า ตัวนี้น่าจะดัน พันกว่าบาท
3.เปลี่ยน Dryer ตามอายุเก่าแล้วรถปี 05 พันกว่าบาท
4.เติมน้ำยาใหม่
รวม 6500 บาท

ตอนนี้เย็นสบาย สู้แดด 41 องศาได้สบายๆ ลองมาแล้ว ต้องจอดรถหน้า OFFICE โดนแดดทั้งวัน ตอนเย็นขับกลับบ้านก็ใช้เวลา ไม่นานก็เย็น อุณหภูมิในรถ ลดลงได้ ตามเวลา ใช้เวลาไม่นานมาก

ส่งภาพการรื้อคอนโซลมาให้ดู
กับภาพ ตู้แอร์

ผมเองก็ไม่รู้จะแนะนำอะไร แนะนำได้ว่าให้ลองไปถามช่าง ตรวจสอบเบื้องต้นได้ครับ อาการรถผม น่าจะมาจากวาวล์ตันตามที่ช่างบอกมา เพราะตู้แอร์ ไม่ตัน เพราะล้างแบบไม่ถอดตู้ทุก 2 หมื่นโล ดูจากภาพที่ส่งมาให้ดูก็ได้
yakusoku

ตอบตอบ: 12/05/2010 9:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณพวกพี่ๆ มากครับ ผมว่าจะลองไปล้างตู้แอร์แบบไม่ถอดก่อน

แต่ที่ผมส่งสัยเนียถูกต้องไม่ครับที่ว่า ถ้าตู้แอร์มันรั่วแอร์ต้องไม่เย็นทั้งกลางวันและกลางคืน หรือป่าวครับ ใครก็ได้ครับไขข้อของใจให้ผมหน่อย
yuth5108

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 17, 2008
ตอบ: 434

ตอบตอบ: 12/05/2010 10:45 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตู้แอร์รั่ว น้อยๆ รูเล็กๆ มันก็ทำให้ไม่เย็นได้ เกี่ยวกับความดันน้ำยาแอร์นี่แหละ ถ้าทำความเย็นน้อยๆ ความดันก็ยังน้อยอยู่ ก็ไม่รั่ว ทำความเย็นได้บ้าง แต่ถ้าต้องทำความเย็นมากขึ้น ความดันน้ำยาแอร์ภายในระบบก็มีมาก น้ำยาแอร์ก็รั่วออกมาได้

ลอกคำพูดช่างมานะครับ ประมาณนั้นเท่าที่สมองจำได้

และที่มันเย็นบ้างไม่เย็น บ้าง ก็อาจมาจากน้ำยาแอร์ เสื่อมสภาพ อันนี้ช่างบอกตรวจสอบยากมาก เพราะทางกายภาพมันก็เป็นน้ำใสๆเหมือนกัน แต่ประสิทธิภาพในการทำความเย็น มันไม่ได้แล้ว เวลาเราดูช่องที่ DRYER จะเห็นน้ำยาก็ไม่ขาด แต่ไม่เย็นก็ได้

ความรู้จากช่างคนเดิม

อ้อลองล้าง คอยร้อน รังผิ้งหม้อน้ำ รถเองดูก่อนก็ได้
Search หาวิธีล้างใน web wish-club นี่แหละมีคนลงไว้แล้ว
ทำเองเลยครับ จะได้เก่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yuth5108 เมื่อ 12/05/2010 10:55 am, แก้ไขทั้งหมด 2 ครั้ง
namkem

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 26, 2010
ตอบ: 1350

ตอบตอบ: 12/05/2010 10:46 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่วนตัวคิดว่า กลางวันต้องร้อน กลางคืนเย็นแบบไม่ฉ่ำเพราะลมข้างนอกมันเย็น แต่น้ำยาน่าจะขาดบ่อย

http://www.gmcworkshop.com/technic_1010.htm
A-Love

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 23, 2008
ตอบ: 537

ตอบตอบ: 12/05/2010 1:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาการเย็นตอนเวลาไม่มีแดด
-เพราะน้ำยาขาด ดูจากท่อแอร์(เปิดกระโปรงหน้ารถ)โดยเปิดแอร์ตอนที่ภายในเย็น ท่อแอร์จะต้องมีหยดน้ำเกาะมาก แต่ถ้าไม่มีหยดน้ำเกาะแสดงว่าน้ำยาแอร์ไม่มากพอ
-สาเหตุ
-น้ำยาขาดปกติ ครวเติมอย่างน้อยปีละ1ครั้ง
-เกิดรอยรั่ว
FoodScientist
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 21, 2007
ตอบ: 14167

ตอบตอบ: 12/05/2010 10:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอแขร์ด้วยคน

ของผมก็มีอาการแบบเจ้าของกระทู้

ผมล้างคอยล์ร้อนเอง โดยใช้ลมเป่า และน้ำฉีด ให้ฝุ่นผงออกมากที่สุด
แล้วไปให้ช่างแอร์วัดความดันด้าน H ของท่อแอร์ ช่างบอกว่าความดันของแอร์ในระบบลดลงกว่าที่ควรจะเป็น (ควรอยู่ที่ 250 หน่วยจำไม่ได้)
ช่างก็เลยเติมน้ำยาแอร์เพิ่ม จ่ายไป400 บาท
3 สัปดาห์แล้ว ทั้งกลางวัน กลางคืน เปิดแอร์แล้วหนาวมากมาย ตั้ง Temp ไว้ที่ 24 องศา ซีครับ

สรุปจ่ายไปแค่ 400 บาท และออกกำลังกายล้างคอยล์ร้อนเองนิดหน่อย Razz

หมายเหตุ ตั้งแต่ป้ายแดง เพิ่งเติมน้ำยาแอร์เพิ่มที่ 152xxx กม. นี่หล่ะ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
alfajet
น้องใหม่ใจรัก
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 02/05/2005
ตอบ: 171

ตอบตอบ: 12/05/2010 11:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ก่อนล้างตู้แอร์ ให้ดูก่อนว่า ลมที่ออกมาจากตู้ กำลังลมเบอร์ 1 2 3 4 มันมีกำลังหรือไม่ ปกติถ้าตู้ตันลมจะออกน้อย ก็สมควรไปล้าง

ดูที่ไดเออร์ว่าเป็นฟองหรือเปล่า ถ้าเป็นฟองแสดงว่าน้ำยาขาดแน่นอน
ที่ร้านเฟืองทองฟันธงว่าตู้รั่ว เพราะตู้เป็นจุดอ่อนที่เสียง่ายกว่าท่อทาง จากประสบการณ์ของร้านพบว่าตู้รั่วมากกว่าท่อทางรั่ว

มีอีกวิธีที่จะเช็ครูรั่ว ถ้าไม่มั่นใจว่าจะรั่วที่ตู้ คือเติมน้ำยาเขียวเข้าไปกับน้ำยาแอร์ด้วย ขับต่อจนหมดเย็น แล้วมารื้อส่องไฟแบคไลท์ดูจะเห็นรอยรั่วเป็นสีเขยว แต่ก็ต้องเสียค่าน้ำยา 300-400 เสียฟรีว่างั้นเถอะ

หากไม่มั่นใจว่าจะต้องเปลี่ยนตู้ แล้วลองไปล้างแบบไม่ถอดตู้ ก็เสียค่าล้างฟรี 800 บาทอีกล่ะ ตู้สะอาดจริง แต่ก็ต้องถอดทิ้งเพราะรั่ว ไม่รู้ว่าอะไรจะคุ้มกว่ากัน

ไหนๆก็เปลี่ยนตู้แล้ว ก็เปลี่ยนไดเออร์และวาร์วไปด้วยเลย ส่วนคอล์ยร้อนเขาล้างให้ฟรี หรือตอนล้างรถก็ฉีดล้างเองได้
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
GuZa

เข้าร่วมเมื่อ: May 05, 2010
ตอบ: 24

ตอบตอบ: 13/05/2010 4:38 pm    ชื่อกระทู้: Re: สอบถามเรื่อง AIR ครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีร้านแนะนำ อยู่แถวหนองแขม(คาร์ฟูเพชรเกษม)ไหมครับ
yakusoku

ตอบตอบ: 14/05/2010 12:27 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอนนี้รถผมกลับมาเย็นแล้วครับ ต้องขอบคุณ พี่ๆๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำ

พอดีดูในกระทู้มีคนแนะนำร้านที่ล้างแอร์ครับ ชื่อร้านดำรงชัยการไฟฟ้า

http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=32088

ร้านนี้ดีครับ บริการเป็นกันเอง วันนั้นผมจ่ายไป 800 ค่าล้างแอร์แบบไม่ถอด
และ ก็เติมนำยาแอร์ อีก 200 จ่ายไปทั้งหมด 1000 บ

ลองใช้บริการดูนะครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด