เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - Wish ใช้แก๊สแล้วฝาวาวล์ทะลุ ต้องหมั่นตรวจสอบทุก 6 เดือนครับ
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

Wish ใช้แก๊สแล้วฝาวาวล์ทะลุ ต้องหมั่นตรวจสอบทุก 6 เดือนครับ
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> LPG&NGV
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
klongsong
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 31, 2010
ตอบ: 343

ตอบตอบ: 01/06/2011 4:24 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สอบถามจากช่างศูนย์โตโยต้า มา แล้วครับผม
อาการฝาครอบวาวล์ ผุ กร่อน ทะลุ สำหรับ วิช และแคมรี่ เกิดจากฝาครอบวาวล์ของรุ่นนี้ เป็นอลูมิเนียมเหล็กหล่อ ซึ่งผุกร่อนตามอายุใช้งาน และดวง ล้วนๆ เพราะ เป็นกันมากหลายรายแล้ว เมื่อใช้รถ เกิน 3 ปี จะเริ่มเป็น อาการของรถ บอกไม่ได้ บางรายไม่รู้สึกอะไร แต่เปิดตรวจสอบดูก็พบปัญหานี้ได้ บางรายก็น้ำมันเครื่องไหลออกมา บางรายรถก็สั่น เพราะน้ำมันเครื่องไหลเข้าหัวเทียน ทำให้การจุดระเบิดเสียไป ทำให้รถเดินไม่เต็มสูบ แล้วก็จะสั่น เหมือนสูบยัน การป้องกัน ??? หาไม่เจอ ดวงล้วนๆ
การแก้ไข
เปลี่ยนฝาอย่างเดียวเลย 100% ซ่อมไม่แนะนำ บางคนว่าใช้อิพร๊อกซี่อุด ก็ไม่ได้นาน แถมจะเสียหายไปหนักกว่าเดิม ราคาเปลี่ยน ของแท้ๆ ก็ 4000-5000 บาท หลายที่ราคาไม่เท่ากัน ตอนนี้เช็คไว้ให้ล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆ แล้ว ก็ 4300 แถวๆ นนทบุรี ครับ ค่าแรง 100 บาท เท่าที่เห็นถูกที่สุดอะนะ แต่มือสอง เขาว่า พันกว่าบาท แต่ยังไม่เคยหา กลัวอายุอีกไม่นานก็เปลี่ยนอีก แย่เลย
ความเห็น แต่ที่ว่า หมั่นตรวจ ก็ดีครับ แต่กลัวว่า ต้องเปลี่ยนซีลยางฝาครอบหลังเปิดละซิ เพราะว่า มันจะเสียหาย หากมีการเปิดมาตรวจล่ะซิ ค่าเปิดทั่วๆไปก็ 200-400 บาท น่ะ 100 บาทนะหากซ่อมด้วย
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
r-mink
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 13/12/2004
ตอบ: 8365

ตอบตอบ: 01/06/2011 8:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

yogy บันทึก:
PeeS บันทึก:
งานนี้แพะมาเองครับ อึไม่ออก ฉี่ไม่ออกโทษแก๊สไว้ก่อน ลองค้นคำว่าฝาวาว์ลทะลุดูครับ ไม่ใช้แก๊สก็ทะลุกันมามากมายแล้วครับ Laughing

เห็นด้วยครับ ผมก็ใช้รถติดแก็สมา 3 ปีแล้ว(รถที่บ้านติดแก็สทุกคัน)ยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องนี้เลย ผมน่าจะเกิดจากการใช้งานจนถึงขีดจำกัดของรถคือประมาณว่าเท้าหนัก น่าจะใช้ความเร็วสูงบ่อยๆฮะ

หมายเหตุ รถที่ใช้น้ำมันก็เป็นนะครับ

พี่หมู ของเรา บาทาหนักมาก ฝาครอบก้ยังปกติ
ส่วนพี่พล ขับแต่ในเมืองความร้อนสูงตลอด ฝาฯก้เป้นปกติ
ส่วนผม ทะลุ ตั้งแต่ยังไม่ติดแกส วิ่งไม่เร้ว รถก้ไม่ติด โอ๋อุดคุณพ็อกซี่ให้อยู่มาได้ 5หมื่นกม ครับ
ปัจจุบันเปลี่ยนแล้วเพราะ น้ำมันเครื่องเข้า หัวเทียน

สงสัย งานนี้ ต้องแล้วแต่ดวงจริงๆ

เดินท่องเย้ยพิภพ
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 31, 2011
ตอบ: 1009

ตอบตอบ: 01/06/2011 8:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

r-mink บันทึก:
yogy บันทึก:
PeeS บันทึก:
งานนี้แพะมาเองครับ อึไม่ออก ฉี่ไม่ออกโทษแก๊สไว้ก่อน ลองค้นคำว่าฝาวาว์ลทะลุดูครับ ไม่ใช้แก๊สก็ทะลุกันมามากมายแล้วครับ Laughing

เห็นด้วยครับ ผมก็ใช้รถติดแก็สมา 3 ปีแล้ว(รถที่บ้านติดแก็สทุกคัน)ยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องนี้เลย ผมน่าจะเกิดจากการใช้งานจนถึงขีดจำกัดของรถคือประมาณว่าเท้าหนัก น่าจะใช้ความเร็วสูงบ่อยๆฮะ

หมายเหตุ รถที่ใช้น้ำมันก็เป็นนะครับ

พี่หมู ของเรา บาทาหนักมาก ฝาครอบก้ยังปกติ
ส่วนพี่พล ขับแต่ในเมืองความร้อนสูงตลอด ฝาฯก้เป้นปกติ
ส่วนผม ทะลุ ตั้งแต่ยังไม่ติดแกส วิ่งไม่เร้ว รถก้ไม่ติด โอ๋อุดคุณพ็อกซี่ให้อยู่มาได้ 5หมื่นกม ครับ
ปัจจุบันเปลี่ยนแล้วเพราะ น้ำมันเครื่องเข้า หัวเทียน

สงสัย งานนี้ ต้องแล้วแต่ดวงจริงๆ

สงสัยแล้วแต่ดวงจริงๆ บวกกับจังหวะนิหนึ่งได้ปล่าวครับ 555
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
klongsong

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 31, 2010
ตอบ: 343

ตอบตอบ: 05/06/2011 10:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตรวจเช็คมาแล้ว รถปี 2004 ก.ค. นี่ก็ 5 ปี กว่าๆ สภาพฝาวาวล์เริ่ม ละลายแต่ยังไม่ถึงกับเป็นรู แต่เริ่ม บิดเบี้ยวแล้ว เนื่องจากยางรองฝาวาวล์ยังไม่เคยเปลี่ยน ก็เลยเปลี่ยนเฉพาะยางรองฝาก่อน เพราะช่างบอกก็น่าจะพอช่วยได้หน่อยเพราะ ยางใหม่ อ่อนนุ่ม ปิดได้สนิทขึ้น สรุป เลย
อาการของเจ้าวิช ตอนนี้ที่ศูนย์บอกก็
1. ฝาครอบวาวล์ทะลุ หรือ ละลาย อาการจะเริ่มชัดเมื่อใช้งานไปแล้ว 3 ปี หรือเกิน แสนโล ตามระยะรับประกันจริงๆๆๆ ได้ไงเนียะ ไม่มีอาการ หากใครใกล้ 3 ปี ลองให้ช่างตรวจได้เลย เครมน่าจะได้นะ

2. น๊อตสูบถอน น้ำรั่ว เป็นแน่ๆแล้วแต่ดวงอีกเช่นกัน อันนี้จะแพงหน่อย ซ่อมที 8000 up เลย ครับ <--- ใครไปซ่อมถูกๆ มาบอกๆกันบ้าง เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆจะได้ใช้บริการ
neverdie007
ชั้นเซียน
ชั้นเซียน

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 28, 2009
ตอบ: 1514

ตอบตอบ: 06/06/2011 11:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

klongsong บันทึก:
ตรวจเช็คมาแล้ว รถปี 2004 ก.ค. นี่ก็ 5 ปี กว่าๆ สภาพฝาวาวล์เริ่ม ละลายแต่ยังไม่ถึงกับเป็นรู
1. ฝาครอบวาวล์ทะลุ หรือ ละลาย อาการจะเริ่มชัดเมื่อใช้งานไปแล้ว 3 ปี หรือเกิน แสนโล ตามระยะรับประกันจริงๆๆๆ ได้ไงเนียะ ไม่มีอาการ หากใครใกล้ 3 ปี ลองให้ช่างตรวจได้เลย เครมน่าจะได้

ช่างเปรม บันทึก:
ด้านเทคนิค

1. ปี 06 ฝาครอบวาล์วจะเคลือบกันกร่อนหนากว่าปี 04

ช่างเปรม บันทึก:
อันนี้เห็นชิ้นงานของปี 04 กับ 06 จากช่างโอ๋ครับ

ช่างโอ๋ลงความเห็นไว้เช่นนั้นครับ Wink

จากกระทู้นี้ครับ เครดิต ช่างเปรม

http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=32031&start=0&postdays=0&postorder=asc&highlight=
TAKASHI
เก๋าเรียกพี่
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: May 01, 2010
ตอบ: 856

ตอบตอบ: 06/06/2011 11:43 am    ชื่อกระทู้: http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=vi ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Very Happy ของผมเติมน้ำมันยังทะลุเลยอ่ะครับ เปลี่ยนฝาครอบวาวล์เมื่อ 120000 โล Very Happy
edeaw
เพิ่งเริ่มเขียน
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 27, 2011
ตอบ: 40

ตอบตอบ: 18/09/2011 12:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Chaithat บันทึก:
Spare Part TBS ผมใช้รถมา 4 ปี 3 เดือน วิ่ง 240,000 KM กว่า ๆติดแก๊สตอน 164,000 KM เช็คเฉพาะการรั่วของแก๊สทุก 3 เดือนเพราะรถวิ่งทางไกลหาลูกค้าประจำ ตอนนี้เปลียนทุกอย่างเป็นจุด ๆ ไป เริ่มตั้งแต่ยางรองแท่นเครื่องทั้ง 4 ตัว ยางรองแท่นโช๊คทั้ง 4 ล้อและกรองน้ำมันเกียร์พร้อมประเก็นอ่างน้ำมันเกียร์ ยางฝาครอบวาวล์ ตอนนี้เหมือนได้รถไหม่มาใช้ครับ ค่าอะไหล่ที่แจ้งมาทั้งหมดประมาณ 15,000 บาทครับ ซื้ออะไหล่ที่ TBS (Toyota Body Services บางนา - ศรีนครินทร์)

ขออนุญาติ ขุดกระทู้ นะครับ

ไม่ทราบว่า กรองน้ำมันเกียร์ อยู่ตรงไหน อ่ะครับ สนใจ อยากเปลี่ยน บ้างครับ พี่ๆ ท่านใด เคยเปลี่ยน บ้างครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> LPG&NGV ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3
หน้า 3 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด