เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - น้ำมันเครื่องของ wish ต้องใช้กี่ลิตร
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

น้ำมันเครื่องของ wish ต้องใช้กี่ลิตร
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
PoiLL
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 21, 2007
ตอบ: 955

ตอบตอบ: 09/05/2008 10:40 am    ชื่อกระทู้: น้ำมันเครื่องของ wish ต้องใช้กี่ลิตร ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอนนี้รถกำลังจะถึงระยะทางที่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
แล้วอยกาจะซื้อน้ำมันเครื่อง castrol มาใช้
ไม่ทราบว่าผู้รู้มีความคิดเห็นหรือแนะนำยังไงบ้างครับ
และถ้าซื้อต้องซื้อกี่ลิตรครับ...
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
N_Nui
สูงสุดคืนสู่สามัญ

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 17, 2006
ตอบ: 2405

ตอบตอบ: 09/05/2008 12:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยก็จะประมาณ 4.2 ลิตร
ถ้าไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องก็จะประมาณ 4.0 ลิตรครับ
แต่ครั้งที่แล้วผมใช้ 4.0 ลิตร ( หรือ 1 แกลลอน ) เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
นายแสนดี
สุดหล้าฟ้าเขียว

เข้าร่วมเมื่อ: 20/06/2005
ตอบ: 3451

ตอบตอบ: 09/05/2008 12:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

4.2ลิตรคับเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย

แต่ผมเติมแค่4ลิตร ประจำ

คุณอาจจะเป็นแค่ "คนๆ หนึ่ง" ในโลกใบนี้ แต่คุณอาจจะเป็น "โลกทั้งใบ" ของคนคนหนึ่งก็ได้
silkroad
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 22/04/2005
ตอบ: 190

ตอบตอบ: 09/05/2008 1:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาสองวันครับใช้สี่ลิตรก็พอครับเปลี่ยนกรองด้วย กระป๋องลิตรของผมเหลืออื้อเลยเกือบเต็มป๋อง อีกเป็นปีกว่าจะเปลี่ยนอีกทีรถวิ่งน้อยด้วย
ใครอยากได้มาเอาแถวซอยมิสทีนครับให้ฟรี ซูปเปอร์ซินเทติกครับ
giggs2905
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 16/10/2004
ตอบ: 1113

ตอบตอบ: 10/05/2008 12:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คำพูด:
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาสองวันครับใช้สี่ลิตรก็พอครับเปลี่ยนกรองด้วย กระป๋องลิตรของผมเหลืออื้อเลยเกือบเต็มป๋อง อีกเป็นปีกว่าจะเปลี่ยนอีกทีรถวิ่งน้อยด้วย
ใครอยากได้มาเอาแถวซอยมิสทีนครับให้ฟรี ซูปเปอร์ซินเทติกครับ

อยู่ซอยมีสทีนเหมือนกัน เดี๋ยวก็เสร็จเราหรอก

silkroad

ตอบตอบ: 10/05/2008 12:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้สีแดงป่าวครับผมเคยเห็น จะเอาก็ได้เลยผมคงไม่ได้ใช้รถผมสีทองใต้คิ้ว
กระโปรงหน้าเป็นกระจังสีแดงไม่เหมือนใคร แม็ค18ขอบเลสลึกๆ เจอทักได้ครับ ต้อมครับ
giggs2905

เข้าร่วมเมื่อ: 16/10/2004
ตอบ: 1113

ตอบตอบ: 10/05/2008 2:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คำพูด:

ใช้สีแดงป่าวครับผมเคยเห็น จะเอาก็ได้เลยผมคงไม่ได้ใช้รถผมสีทองใต้คิ้ว
กระโปรงหน้าเป็นกระจังสีแดงไม่เหมือนใคร แม็ค18ขอบเลสลึกๆ เจอทักได้ครับ ต้อมครับ

ใช่ค่ะคุณต้อม ไม่ทราบว่าอยู่หมู่บ้านอะไรคะ
ปุ๊กอยู่เปี่ยมภิรมย์ค่ะ
แล้วพรุ่งนี้อยู่ไหมคะ จะได้แวะไปหา

silkroad

ตอบตอบ: 10/05/2008 6:51 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พรุ่งนี้จะออกไปซื้อแบตpdaตอนบ่ายโมงน่ะครับ โทรมาก็ได้ครับ 0860019498 พรุ่งนี้จะเอาติดไปให้ครับ
PoiLL

ตอบตอบ: 11/05/2008 4:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากๆครับ แล้วถ้าเติมไม่ครบจะไม่เป็นอะไรเหรอครับ...
เติมแค่ 4 ลิตรเปลี่ยนกรองด้วย... หรือว่าต้องเช็คระดับบ่อยขึ้น...
แล้วมีน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่แนะนำได้บ้างมั้ยครับ?
และต่างจากน้ำมัน toyota อย่างไรครับ...
ขอบคุณมากครับ
N_Nui

ตอบตอบ: 12/05/2008 12:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าเกิดความไม่แน่ใจว่า 4 ลิตรมันจะขาดหรือเปล่า
ให้ลองเช็คไปเรื่อย ๆ ครับ ถ้ารถไม่มีอาการเครื่องหลวมจนกินน้ำมันเครื่อง
โอกาสที่น้ำมันเครื่องจะไม่ลดก็มีครับ
รถผมเลขไมล์ 74,500 กม. เติม 4 ลิตรมา 2 ครั้งล่าสุด ก็ไม่พบอาการ
กินน้ำมันเครื่องครับ
N_Nui

ตอบตอบ: 12/05/2008 12:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่วนน้ำมันเครื่องนอกจากของ Toyota แล้วก็มีหลายยี่ห้อครับ แล้วแต่ครับ
ผมหันมาใช้ PTT Synthetic 5W-40 ก็พอครับ ราคาไม่ถึง 1,000 บาท
ถ้าเทียบราคาและเกรดกับของ Toyota จะต่างกันครับ
เพราะ ราคาของ Toyota น่าจะอยู่ที่ 1,800 บาท แต่จะต่างกันที่เกรด
PTT Synthetic 5W-40 SM
Toyota 5W-40 SL
แต่กำลังจะลอง PTT Racing 5W-50 อ่ะครับ แต่ติดที่ราคาอ่ะครับ
ลองศึกษาเรื่องเกรดน้ำมันเครื่องดูครับ
ผบ.แน๊ด

เข้าร่วมเมื่อ: Dec 10, 2006
ตอบ: 4231

ตอบตอบ: 12/05/2008 2:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Rolling Eyes Rolling Eyes
PoiLL

ตอบตอบ: 14/05/2008 11:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ...
WishRY

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 28, 2008
ตอบ: 112

ตอบตอบ: 15/05/2008 8:53 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แต่ทำไม่ที่ระยองใช้ตั้ง 5 ลิตรอะครับ เพิ่งไปเปลี่ยนมา 1 แกลอน + 1 กระป๋องเล็ก
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
N_Nui

ตอบตอบ: 15/05/2008 12:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองดึงเกจวัดน้ำมันขึ้นมาดูก่อนครับว่า ระดับน้ำมันอยู่ระดับไหนครับ
น่าจะออกไปทางขีด Max ก็ได้ครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด