เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - ขอความรู้เรื่องกรณีรถโดนชนหน่อยครับ
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

ขอความรู้เรื่องกรณีรถโดนชนหน่อยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   กระทู้นี้ถูกปิดคุณไม่สามารถแก้ไขคำตอบหรือตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
SuperT
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 07, 2008
ตอบ: 111

ตอบตอบ: 08/05/2008 10:09 pm    ชื่อกระทู้: ขอความรู้เรื่องกรณีรถโดนชนหน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รุ่นน้องผมเข้าประสพเหตุการณ์นี้ครับ ไม่ใช้ผมหรอกแต่ก็พยายามช่วยหาข้อมูลครับเพราะว่าผมก็ยังไม่เคยเจอครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า รถเราคือรถยนต์นะครับ ส่วนคู่กรณีคือรถมอเตอร์ไซค์ คือทางเราต้องการที่จะเลี้ยวขวาซึ่งบริเวณนั้นไม่มีสัญญาณไฟจราจรครับ โดยที่เลนที่เราอยู่นั้นสามารถที่จะเลี้ยวขวาหรือยูเทริ์นได้ครับ โดยที่ ณ ตอนนั้น เราจะต้องรอให้รถที่มาเค้าชะลอ(หยุด)ให้ทางเราเพื่อที่จะเลี้ยวหรือยูเทริ์นโดยตอนนั้นรถเค้าก็หยุดให้ทางเราเรียบร้อยทุกเลน (ถนนมีทั้งหมด 3 เลน) ซึ่งเราก็กำลังทำการเลี้ยวขวาเพื่อที่จะเข้าซอยและรถเรากำลังที่จะได้เลี้ยวเข้าซอยแล้ว แต่!จู่ๆก็มีรถมอเตอร์ไซค์มาจากไหนไม่ทราบคาดว่าเค้าคงจะวิ่งเบียงมาบนซ้ายสุดที่เป็นไหล่ทางนะครับ เข้ามาชนตรงบริเวณด้านหน้าซ้ายฝั่งคนนั่ง จนทำให้คนขับลอยข้ามรถเราไปตกลงตรงคูน้ำข้างทาง ซึ่งตอนนั้นน้องเค้าก็ตกใจมาก มอเตอร์ไซค์เค้าก็ร้องโอดโอย น้องเราก็ทำอะไรไม่ถูกเพราะเพิ่งเจอแบบนี้เหมือนกัน ทางตำรวจก็เข้ามาพอดีก็เลยเค้าบอกว่าเราน่าจะรับผิดก็แค่โดนปรับเพราะประมาทไม่เท่าไหร่ ซึ่งตอนนั้นผมคาดว่าน้องเค้าคงเห็นใจคนเจ็บมากกว่าเลยเงียบๆ โดยที่ให้รถเค้ารีบนำคนเจ็บส่งรพ. และเราก็เคลียร์รถเราออกมาซ่อมโดยการให้สำเนาใบขับขี่รถและสำเนาเล่มรถไว้กับร้อยเวรครับ ต่อมาน้องเค้าก็รีบไปดูคนเจ็บที่รพ.และก็จ่ายค่าประกันการรักษาเบื้องต้นไปส่วนหนึ่งแล้วด้วย
ภายหลังคนเจ็บพอมีปากเสียงได้ก็เริ่มมางอแงครับ บอกว่าต้องจ่ายค่ารักษาเค้าและก็ต้องซ่อมรถเค้าให้ด้วยต้องรับผิดชอบเค้าทั้งหมด รุ่นน้องผมเค้าก็กลัวครับเพราะว่าเค้าโดนทั้งคนเจ็บโทรมาและก็ให้ตำรวจโทรมาด้วยครับ
ต้องทำยังไงดีครับ รถทางเราก็ต้องซ่อมอีกน่าจะเกือบๆ20,000 นี่ยังไม่รวมทำสีนะครับ กลุ้มใจแทนน้องเค้าจริงๆ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1รถรุ่นน้องผมเค้ามีแค่พรบ.ครับ ส่วนคู่กรณีไม่น่าจะมีครับ เค้าอ้างว่ารถเค้าเพิ่งแต่งมาจากซากรถเลยแค่จดทะเบียนแต่ไม่มีพรบ.
2เราต้องโดนจับกันมั้ยครับ และต้องเป็นฝ่ายผิดด้วยเหรอ?
3รถใหญ่ต้องผิดเสมอเหรอครับ ไม่เข้าใจเพราะว่าทางนั้นเค้าอ้างมาแบบนี้
4เราควรจะเฉยๆซ่อมของเราไปและก็นัดตำรวจมาตกลงกันว่าใครผิดใครถูกใช่มั้ยครับ
5เราเรียกร้องอะไรจากเค้าได้บ้างครับ
ฝากข้อมูลเหล่านี้ด้วยนะครับ ผมคิดว่าอาจจะมีประโยชน์ในอนาคต(ไม่ได้แช่งเน้อครับ แต่เราควรรู้กันเอาไว้ใช่มั้ยครับ เพราะปัจจุบันนี้ มอเตอร์ไซค์เยอะมากวิ่งให้วุ่น)
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
white_wolf
หนทางอีกยาวไกล
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2005
ตอบ: 305

ตอบตอบ: 08/05/2008 11:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเคยเจอมา 2 ครั้ง กะ มอเตอร์ไซค์ คับ ผมให้ประกันฝ่ายเราเป็นคนจัดการ ทั้งหมด ไม่ว่าเราถูกหรือผิด ถ้าคู่กรณีไม่ตาย หรือ สาหัส เรื่องไม่ยุ่งหรอกคับ ผมเคยเจอพวกโอดโอ๊ย !!.... ทั้ง 2 ครั้ง

กรณีที่1 ฝ่ายผิดคือผม ผมยอมรับ มันบอก มันซื้อนาฬิกา มาเรือนละ 20,000 บาท เมื่อวานนี้ มันจะให้ผมจ่าย ผมบอกให้ไปคุยกะประกันเอา ประกันเลยขอดูใบเสร็จ การซื้อนาฬิกา และขอตรวจสอบ ร่างกาย แค่นั้น คู่กรณีผม ก็เงียบไป เพราะมันโกหก มันเลยโดนข้อหาแจ้งความเท็จ ไป 1 กะทง ส่วนผมโดน ปรับค่าประมาท 700 บาท เท่านั้นคับ ลงบันทึกประจำวัน เรื่องค่ารักษา ให้ พรบ.รถเรารักษา คับ

กรณี ที่2 (อันนี้เด็ด)ฝ่ายถูกคือผม ตอนนั้นผมยังไม่เรียกประกัน คู่กรณีขอค่ารักษา 10,000 บาท ในที่เกิดเหตุ (มันเห็นผมขับรถ Lexus แม๊งกะฟันเต็มที่ แต่ที่จิงมันรถลูกค้าผม) ผมบอกมี 1,500 บาท ถ้าเอาก็ให้เรื่องจบตรงนี้เลย ตำรวจก็บอกคู่กรณีว่าเอาๆไปเถอะ จะได้จบ คู่กรณี ผม ไม่เอามันบอก ขามันหัก แขนเหมือนจะกะดูกร้าวด้วย ผมมองหน้ามัน ขามันเจือกเดินได้ไม่สะดุด แขนกระดูกร้าว เจือกยกมือชี้โน้นนี่ได้ พอตกลงไม่ได้ ก็ต้องไปที่ สน. แม๊งโทร เรียกพวกมาเป็นแก๊ง เลย 10 ก่าคัน เต็มโรงพัก กะมากดดันผม ให้ยอมจ่ายค่ารักษา จาก 10,000 เรียกเป็น 20,000 บาท บอกว่าค่าซ่อมรถด้วย ผมบอกว่า ผมมี 1,500 บาท ติดตัว แล้วรถก็ไม่ใช่ของผม มันของลูกค้า พวกมันดันไม่เชื่อ ผมเลยโทรไป บริษัท เรียกประกันภัยประจำบริษัท มา ประกันถามตำรวจ ใครผิด-ใครถูก ปรากฏว่า ฝ่ายผมถูก คับ แค่นั้นแหละ ประกันผมก็บอก คู่กรณีว่า ค่ารักษา ถ้าเจ็บตรงไหนก็ไปโรงพยาบาล แล้วเบิกตาม พรบ. ให้ พรบ.จ่าย ส่วนเรื่องรถ ฝ่ายเราถูกคุณต้องชดใช้ ค่าซ่อมรถให้ทางฝ่ายผม ทั้งหมด หลังจากนั้นเท่าที่ผมรู้ ค่าซ่อมรถ ลูกค้าผม 50,000 บาท เห็นประกันมาบอกผมว่า คู่กรณี มันขายรถแมงกะไซค์มาซ่อมยังไม่พอเลย มันต้องไปยืมเงินพวกพ้องมันมาซ่อมด้วย

-------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของคุณ ผมว่าน่าโทร ประกันฝั่งเรามาเคียร์ คับ น่าจบถ้าอีกฝั่ง ไม่เจ็บมาก เกินไป คับ อีกอย่าง เรามีทั้ง พรบ. ทั้งประกันภัย ต้องใช้ให้คุ้ม คับ แล้วเราจะไม่เสียค่าโง่ให้คนพวกนี้ คับ

blkwish
เดินท่องเย้ยพิภพ
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 23/10/2004
ตอบ: 1391

ตอบตอบ: 08/05/2008 11:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จากที่โดนชน และชนมาบ่อยครับ ขอตอบดังนี้
1. เราเลี้ยวเราผิดครับ ถือว่าตัดหน้า เค้าทางเอกกว่า แต่ถ้ามอไซค์วิ่งไหล่ทาง ที่มันไม่ถือว่าเป็นถนนก็อีกเรื่องนะครับ
2. น่าจะเป็นคดีแพ่งครับ ยอมความกันเองได้ ตำรวจไม่จับครับ
3. ใหญ่เล็กไม่เกี่ยวครับ ดูที่ทางใครมากกว่า
4. ถ้าจะเอาแบบว่าหัวหมอนะ รอเรียกครับ ไม่ต้องสน และตำรวจทำได้แค่ออกความเห็นครับ ชี้ขาดและบังคับคุณว่าผิดไม่ได้ ถ้าคุณไม่รับผิด เค้าจะให้ไปฟ้องกันเองครับ ตำรวจได้แค่ทำเรื่อง หลักฐานส่งศาลพิจารณา ถ้าคุณรับผิด ก็เสียค่าปรับครับ และก็รับผิดชอบกับคู่กรณีกันเอง
5. น่าจะเรียกร้องไม่ได้ครับ ก็คุณผิดนี่
ถูกผิดใดๆขออภัยนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
chaythai
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 02, 2008
ตอบ: 6738

ตอบตอบ: 08/05/2008 11:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เรื่องรถที่ชนกัน รถเล็กกับรถใหญ่ไม่จำเป็นต้องผิดเสมอไปครับ ต้องดูว่าใครผิดใครถูกตามกฎหมายจราจรครับ แต่ เรื่องที่รับผิดไปก่อนนี่ ซิครับปัญหามากครับ เพราะว่าที่จริงแล้วจะผิดหรือถูกตำรวจไม่หน้าที่จะให้ทางรถใหญ่รับไปก่อน พอรับไปแล้วก็ ทางตำรวจลงบันทึกประจำวันไปแล้วแก้ไขอยากแล้วครับ ถ้าไม่ยอมว่าผิดอาจจะแค่ประมาทร่วมครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
อาทร
เพิ่งเริ่มเขียน
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 18, 2013
ตอบ: 39

ตอบตอบ: 25/02/2014 8:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถูกผิด เล็กไหญ่ ไม่เกี่ยวคับ ว่าไปตามกฎหมายคับ รถเล็กซ่อมไห้รถไหญ่มาเยอะละ ที่จริงรถมีครบ น่าเรียกประกัน เลยนะคับจบเลย ง่าย ไว ถูกผิด ว่าไปตามนั้น ไม่ยุ่งยาก จ่ายไปแล้ว ไช้ไห้คุ้มคับ
RUSDEE

เข้าร่วมเมื่อ: Dec 20, 2011
ตอบ: 229

ตอบตอบ: 26/02/2014 3:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กะทู้นี้เข้ามาตั้งแต่ปี 08 คับ นี่มันปี 14 นี่ 6 ปีมาแล้ว

ป่านนี้ จขกท. คงไม่เข้ามาตอบแล้ว ว่ายังกอดวิชอยู่รึป่าว Sad Sad Sad
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   กระทู้นี้ถูกปิดคุณไม่สามารถแก้ไขคำตอบหรือตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด