เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - จะติดตั้งแอร์ ในที่นั่ง แถวที่ 3 จะดีไหม ?
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

จะติดตั้งแอร์ ในที่นั่ง แถวที่ 3 จะดีไหม ?
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
jill
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 08, 2007
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 08/03/2007 2:40 pm    ชื่อกระทู้: จะติดตั้งแอร์ ในที่นั่ง แถวที่ 3 จะดีไหม ? ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดี ครับ ผมชื่อ จิว จะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wish club
ผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจว่า ถ้าผมจะติดตั้งแอร์ ในที่นั่งแถว 3 ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาหรือป่าว แล้ว ถ้าจะติดตั้ง ผมไม่รู้ว่าจะไปติดที่ไหน ครับ

รบกวนใครที่เคยทำมาก่อน ช่วยในคำแนะนำด้วยครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
นายแสนดี
สุดหล้าฟ้าเขียว

เข้าร่วมเมื่อ: 20/06/2005
ตอบ: 3451

ตอบตอบ: 08/03/2007 2:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เข้ามาต้อนรับ ครับ

สำหรับแอร์แถว3 ผมไม่ชำนาญคับ

คุณอาจจะเป็นแค่ "คนๆ หนึ่ง" ในโลกใบนี้ แต่คุณอาจจะเป็น "โลกทั้งใบ" ของคนคนหนึ่งก็ได้
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
thongkanong

เข้าร่วมเมื่อ: 12/02/2005
ตอบ: 3267

ตอบตอบ: 08/03/2007 3:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้ามาการใช้งานแถวสามบ่อย ก็ตัดสินใจได้ครับในกรณีร้อนนั่งไม่ไหว

คุณ preaw เคยให้ข้อมูลไว้ครับ
------------------

เท่าที่ทราบมี 3 ที่ครับ
1. ราชันย์แอร์ อยู่บางนา ประมาณ กม.5 หน้าโรงพยาบาล ราคาที่เคยถาม 25000บาท ข้อดีคือ ไม่เจาะฝาข้างแต่ใช้กล่องเก็บของด้านขวาแทนครับ ดีไซย์ช่องแอร์ออกเป็นลายเคฟล่าสายดีครับ รับประกันทั้งระบบแอร์ 1 ปีครับ ไม่มีตู้เย็น ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 2-3 วัน
2. เฟืองทอง อยู่สะพานใหม่ ราคาประมาณ 25000 บาท ข้อดีคือมีการเจาะกล่องเก็บของด้านขวาเป็นตู้เย็น แต่เจาะช่องแอร์ออกที่ฝาด้านข้างครับ รับประกัน 1 ปี และท่อที่เดินใต้ท้องรถไม่แน่ใจว่าเป็นท่ออะไรครับ ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 1 วันครับ
3. Denso บริเวณพระราม9 หน้า RCA ราคา 24000-28000 บาท ขึ้นอยู่กับระยะทางและระยะเวลาที่ประกันครับ เจาะกล่องเก็บของด้านขวาเป็นตู้เย็น แต่เจาะช่องแอร์ออกที่ฝาด้านข้าง ท้องรถใช้ท่ออลูมิเนียม ช่องแอร์ออกเป็นเคฟล่าร์ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 1 วันครับ
สิ่งที่พึ่งสังเกตุคือ วัสดุที่ใช้แท้จริงหรือไม่ (ทำจากประเทศอะไร) ลักษณะการติดตั้ง ท่อที่เดินใต้ท้องช่วงข้อต่อมีซิลหรือไม่ แต่ทุกร้านเท่าที่ทราบตู้แอร์เป็นแบบพับเองทั้งหมด ส่วนเรื่องคอมฯ เนี่ยดึงอยู่บางครับ เท่าที่ผมใช้มาก็เย็นดี แต่ท่าทางคอมฯ กำลังจะมีปัญหาแล้วเพราะรู้สึกว่าเวลาคอมทำงานเสียงจะเริ่มดังกว่าปกติแล้วครับ เกือบลืม! อย่าลืมให้ที่ร้านเทสรอยรั่วด้วยนะครับ

ที่มา : http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=10068

น้องใหม่ใจรัก
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 30, 2006
ตอบ: 265

ตอบตอบ: 08/03/2007 5:27 pm    ชื่อกระทู้: สวัสดี ครับ ผมชื่อ จิว จะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wish club ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Very Happy ถามว่ามีปัญหาอะไรบ้าง คนที่เคยใช้มาแล้ว น่าจะตอบได้ดี

แต่อยากจะบอกให้ระวังในส่วนชิ้นงานที่เกี่ยวข้อง ดังต่อไปนี้

1 คอมเพรสเซอร์ เพราะถูกออกแบบมาเพื่อ ตู้แอร์ แค่ ตู้เดียว หากเพิ่มเป็นอื่น มันจะทำงานหนักขึ้น
2 คอนเดนเซอร์ ต้องการระบายความร้อนมากขึ้น พัดลมก็ทำงานหนักขึ้น ความร้อนสะสมในห้องเครื่องก็เพิ่ม
3 ชิ้นส่วนท่อทางยางดอริง ฯลฯ ของระบบ ต้องรองรับให้ใช้กับ น้ำยา 134aได้
4. ระบบไฟชาร์ท ทำงานหนักขึ้น เมื่อคุณใช้ไฟมากขึ้น จากพัดลมแอร์จากตู้หลังที่เพิ่มขึ้น หรือพัดลมไฟฟ้าหน้ารถที่ต่อเพิ่ม

5. อันนี้อันตรายสูงสุด การต่อเติมระบบไฟฟ้าเพิ่ม ต้องระวังให้ดี โดยเฉพาะจุดที่ต่อร่วมกับระบบเดิมของรถยนต์ อย่าให้หลวมคลอน การเดินสายไฟต้องอย่าให้แกว่งไปมาหรือ เสียดสี หรือมีโอกาสถูกกดทับ บางคนเข้าใจว่ามีฟิวส์ติดตั้งอยู่ จะช่วยได้เสมอไป ไฟรถมันมาเร็วไปเร็วครับ

6. สุดท้าย ไม่บอกก็ต้องรู้กันอยู่แล้วว่า หากมีปัญหาเกี่ยวกับชิ้นส่วนหรือระบบ ที่กล่าวมาแล้ว มีโอกาสที่จะปฎิเสธการรับประกันได้ครับ

อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ จะตัดสินใจประการใดขึ้นอยู่กับท่านเจ้าของรถเองครับ หากแต่ว่า ถ้าเป็นผม ผมใช้ปรับแอร์เป็นระบบ ออโต้ แล้วปรับอุณภูมิให้เย็นมากหน่อย ช่วงแรก ซักพักมันก็พอไหวครับ

แถมท้ายอีกนิด เคยได้ยินว่า ช่วงที่เค้าทดสอบเปรียบเทียบกับรถประเภทเดียวกัน โดยการจอดรถตากแดดไว้ นานเท่าไรจำไม่ได้ เจ้าวิชทำความเย็นได้เร็วกว่าเพื่อนครับ Arrow
Topteen
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 22/05/2006
ตอบ: 1074

ตอบตอบ: 08/03/2007 7:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมติดอยู่ครับ ใช้มาจะพอปีแล้วไม่มีปัญหาอันใด
เย็นสบายดีครับ แต่ประกันแอร์ของศูนย์จะขาดเลยนะครับ
ของผมทั้งเครื่องยนต์ทั้งแอร์ขาดประกันหมดแล้วครับ Cool
เพราะหันมาคบ LPG Razz

GiFSynarak

เข้าร่วมเมื่อ: 22/02/2006
ตอบ: 1398

ตอบตอบ: 09/03/2007 1:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณค๊าบ->สำหรับความรู้ดีๆเหล่านี้ Laughing Laughing
jill

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 08, 2007
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 09/03/2007 8:27 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีที่มีให้

ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิก wish club ทุกท่าน ครับ
iNk

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 22, 2007
ตอบ: 94

ตอบตอบ: 09/03/2007 8:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตั้งใจว่าจะติดเหมือนกัน

ติดก่อนได้ผลยังไงมาเล่าด้วยนะคะ
โอ่ง
เก๋าเรียกพี่
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: 23/07/2005
ตอบ: 951

ตอบตอบ: 10/03/2007 10:29 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

topteen2 บันทึก:
ผมติดอยู่ครับ ใช้มาจะพอปีแล้วไม่มีปัญหาอันใด
เย็นสบายดีครับ แต่ประกันแอร์ของศูนย์จะขาดเลยนะครับ
ของผมทั้งเครื่องยนต์ทั้งแอร์ขาดประกันหมดแล้วครับ Cool
เพราะหันมาคบ LPG Razz

อ้าว.....เผลอแป๊บเดียวใช้แก๊สแล้วหรือครับ

อย่างนี้จัด meeting ที่ไหนคุณ topteen ก็ บ่ ยั่นสิครับ Very Happy

ความเห็นส่วนตัวถึงเจ้าของกระทู้...ผมคิดว่าจะติดตั้งหรือไม่คงต้องดูความจำเป็นส่วนตัวครับ วิธีที่ใช้เมื่อมีผู้โดยสารตอน 3 ของผมคือ

1 ปรับแอร์ให้เย็นกว่าปกติ
2 ใช้แอร์จังหวะพัดลมที่ 3 แล้วเปิด rear cool max (จังหวะ 4 ไม่ไหวครับ เสียงดังมากกกกกก)
3 ปรับช่องลมด้านข้างขึ้นบนเอียงเข้ากระจกข้างกะว่าให้ "ชิ่ง" ไปหลัง
4 ปรับช่องแอร์ตรงกลางทั้ง 2 ขึ้นบนหลังคาครับ

เท่าที่ใช้มาคนข้างหลังบอกว่าเย็นดีครับ ลองดูก่อนก็ได้นะครับ

MU
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 30, 2006
ตอบ: 9434

ตอบตอบ: 10/03/2007 9:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมก็เป็นคนนึงครับ

ที่คิดจะติด แต่พิจารณาดูแล้ว แทบไม่มีใครไปนั่งเบาะแถวสามเลย

มีแต่ปรับวางของ หรือให้ลูกไปนอน เมื่อยามเดินทางไกลจริง ๆ

สุดท้ายแค่ติดพัดลม ยังแทบไม่ได้เปิดพัดลมเลยครับ

หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 16, 2007
ตอบ: 354

ตอบตอบ: 14/03/2007 5:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คิดไม่ติดเหมือนกัน

เข้าร่วมเมื่อ: 22/02/2006
ตอบ: 1398

ตอบตอบ: 14/03/2007 9:53 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่ายแล้ว...ไม่ได้ใช้ครับบ

แต่ก็อยากติดเหมือนกัน..แต่กลัวหมดประกัน Arrow Wink

ja

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 22, 2007
ตอบ: 44

ตอบตอบ: 19/12/2007 10:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ได้ไม่คุ้มเสียนะผมว่า....อีกอย่างแถว 3 นั่งบ่อยหรือป่าว ลองใช้วิธีอื่นก็น่าจะได้นะอย่างเช่น เปิดแอร์ไว้ชัก 2 นาทีก่อนให้สมาชิกขึ้นเป็นต้น ส่วนผมใช้วิธีให้สมาชิกนั่งพร้อมกันเลย(วัยรุ่น 55) ถ้ามีคนบอกว่าร้อนผมจะบอกให้เขาหายใจเข้าลึกๆและทำใจให้สบายๆๆพร้อมปรับอุณภูมิแอร์ลง...สูตรนี้ได้ผล 90 %ครับ
ในกรณีออก ตจว.แดดร้อนๆเคยเจอครับข้อนี้แอร์ดีก็ช่วยได้ไม่เยอะครับขึ้นอยู่กับคุณภาพฟิลม์กรองแสงของกระจกด้วย (มีม่านบังแดดยิ่งดี)ผมต้องแก้โดยการจอดรถตามปั้มเพื่อให้สมาชิกได้ผ่อนคาย... หลังจากนั้นก็เริ่มกันใหม่ครับไม่มีใครบ่นว่าร้อนเลย (หลับกันหมด 555 ) ถึงบ้านแฮปปี้กันทุกคนครับ
สรุปค่อยๆหาวิธีแก้ไปครับ บางทีเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆอาจมีวิธีอื่นๆคอยอ่านดูครับเขาแก้อย่างไร..? Laughing Laughing Laughing
-MO-

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 08, 2007
ตอบ: 489

ตอบตอบ: 20/12/2007 1:36 pm    ชื่อกระทู้: Re: สวัสดี ครับ ผมชื่อ จิว จะเป็นสมาชิกใหม่ของ Wish club ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

GPS บันทึก:
Very Happy ถามว่ามีปัญหาอะไรบ้าง คนที่เคยใช้มาแล้ว น่าจะตอบได้ดี

แต่อยากจะบอกให้ระวังในส่วนชิ้นงานที่เกี่ยวข้อง ดังต่อไปนี้

1 คอมเพรสเซอร์ เพราะถูกออกแบบมาเพื่อ ตู้แอร์ แค่ ตู้เดียว หากเพิ่มเป็นอื่น มันจะทำงานหนักขึ้น
2 คอนเดนเซอร์ ต้องการระบายความร้อนมากขึ้น พัดลมก็ทำงานหนักขึ้น ความร้อนสะสมในห้องเครื่องก็เพิ่ม
3 ชิ้นส่วนท่อทางยางดอริง ฯลฯ ของระบบ ต้องรองรับให้ใช้กับ น้ำยา 134aได้
4. ระบบไฟชาร์ท ทำงานหนักขึ้น เมื่อคุณใช้ไฟมากขึ้น จากพัดลมแอร์จากตู้หลังที่เพิ่มขึ้น หรือพัดลมไฟฟ้าหน้ารถที่ต่อเพิ่ม

5. อันนี้อันตรายสูงสุด การต่อเติมระบบไฟฟ้าเพิ่ม ต้องระวังให้ดี โดยเฉพาะจุดที่ต่อร่วมกับระบบเดิมของรถยนต์ อย่าให้หลวมคลอน การเดินสายไฟต้องอย่าให้แกว่งไปมาหรือ เสียดสี หรือมีโอกาสถูกกดทับ บางคนเข้าใจว่ามีฟิวส์ติดตั้งอยู่ จะช่วยได้เสมอไป ไฟรถมันมาเร็วไปเร็วครับ

6. สุดท้าย ไม่บอกก็ต้องรู้กันอยู่แล้วว่า หากมีปัญหาเกี่ยวกับชิ้นส่วนหรือระบบ ที่กล่าวมาแล้ว มีโอกาสที่จะปฎิเสธการรับประกันได้ครับ

อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ จะตัดสินใจประการใดขึ้นอยู่กับท่านเจ้าของรถเองครับ หากแต่ว่า ถ้าเป็นผม ผมใช้ปรับแอร์เป็นระบบ ออโต้ แล้วปรับอุณภูมิให้เย็นมากหน่อย ช่วงแรก ซักพักมันก็พอไหวครับ

แถมท้ายอีกนิด เคยได้ยินว่า ช่วงที่เค้าทดสอบเปรียบเทียบกับรถประเภทเดียวกัน โดยการจอดรถตากแดดไว้ นานเท่าไรจำไม่ได้ เจ้าวิชทำความเย็นได้เร็วกว่าเพื่อนครับ Arrow

ผมมีความเห็นดังนี้นะครับ ถ้าเราว่ากันด้วยเรื่องการทำความเย็น ไม่ว่าจะตู้แอร์ 1 ตู้หรือ 2 ตู้ แต่ถ้าเราต้องทำความเย็นในตัวรถให้เท่ากัน คอมเพรสเซอร์ ก็ต้องทำงานเท่ากันถูกต้องมั๊ยครับ คือผมหมายความว่า ถึงจะเป็นตู้แอร์ตู้เดียว แต่ถ้าแถว 3 ร้อนเราก็ต้องเร่งแอร์มากๆ เพื่อให้ไปถึงแถว 3 เพราะฉนั้น ไม่ว่าจะเป็น 1 ตู้หรือ 2 ตู้ การทำงานของคอมเพรสเซอร์จะขึ้นกับความเย็นที่เราต้องการ

ทีนี้ถ้าเรามองกลับกัน สมมุติว่าถ้าแถว 3 แอร์ไม่เย็น ก็เร่งที่แถวหน้าออกไป สำหรับกรณีตู้เดียว ก็จะทำให้แถวหน้าเย็นมาก แถวสองเย็นมากหน่อย แถวสามเย็นพอดี ถูกต้องมั๊ยครับ แต่ว่าความเย็นแถวหน้าสุด เหลือใช้ แต่ถ้าเป็นแอร์ 2 ตู้ เราใช้วิธีการส่งความเย็นโดยการเดินน้ำยาไปด้านหลัง ซึ่งสูญเสียความเย็นน้อยกว่าโดยการใช้พัดลมพัดไป ซึ่งจะทำให้อุณหภูมิรถทั้งคันคงที่กว่า ความเย็นก็ไม่สูญเสีย

เรื่องการใช้ไฟมากขึ้น ถ้าหากว่าติดตู้แอร์ตู้เดียว แล้วเปิดพัดลมระดับ 5 กับ ติดสองตู้แต่เปิดระดับ 3 กับ 2 ผมว่าก็ไม่ได้กินไฟต่างกันนะครับ

สุดท้ายผมมองว่าถ้าเราต้องเร่งแอร์ให้แถว 3 เย็นก็ทำให้อุปกรณ์ทั้งหลายเสื่อมเร็วอยู่ดี เพราะว่าทำงานหนักเกินไป แต่ผมมองว่าไม่เป็นปัญหา ทำให้รถเย็นแล้วเราสบายดีกว่า คอมแอร์จะอายุสั้นลงซักหน่อย ก็เปลี่ยนเร็วขึ้น ดีกว่านั่งไปทั้งร้อนๆ แล้วหงุดหงิดทั้งคนนั่ง และคนขับ

ปล. ผมไม่ใช่ร้านติดตั้งแอร์นะครับ เป็นเพียงผู้ใช้คนหนึ่ง และยังไม่ได้ติดแอร์แถว 3 ด้วย เพราะปัจจุบันยังไม่ได้ใช้แอร์แถว 3 มากนัก แต่ถ้าลูกๆเริ่มโต ก็คงจะต้องติด แต่ไม่รู้ถึงวันนั้นแอร์แถว 3 วิช จะมีขายอยู่หรือเปล่า เพราะตอนนี้ก็รถก็เลิกผลิตซะแร้ว
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
datum5
ชั้นเซียน
ชั้นเซียน

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 20, 2008
ตอบ: 1632

ตอบตอบ: 15/05/2008 5:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ติดเลยครับ ผมยังไม่ได้ติด แต่อยากจะติดแล้วครับ เวลาที่มีคนนั่งทุกแถว เราต้องเร่งแอร์ให้คนข้างหลัง เราคนขับเป็นเอสกิโม สัปดาห์ที่แล้วไปเชียงใหม่เป็นไข้เลยครับ คืออยากให้คนข้างหลังเย็นสบาย แต่เราจะตาย ติดที่ไหนยังไงบอกด้วยนะครับ เก็บตังได้แล้วจะไปติดบ้าง
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด