เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - เสียงอะไร? จากใต้ท้อง Wish
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

เสียงอะไร? จากใต้ท้อง Wish
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
9989
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Dec 19, 2006
ตอบ: 66

ตอบตอบ: 29/01/2007 9:37 am    ชื่อกระทู้: เสียงอะไร? จากใต้ท้อง Wish ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ระยะ 52,000 มีเสียงดังใต้ท้องรถ มาๆ หายๆ แต่บ่อยและดังขึ้น อาการมี ดังทั้งตอนขับและดับเครื่องแล้วแต่ดังคนละแบบ วันเสารท์ที่ผ่านมา ช่าง TBS ไปลองขับดูได้ยิน 3 ครั้งดัง ปัง ขับไปเรื่อยๆก็ดัง ปัง ชัดเจนขนาดนั่งในรถปิดกระจกได้ยินชัดเจน แต่เมื่อยกรถขึ้นไม่ได้ยินเสียงอะไร ปกติจะมีเสียงอีกแบบเมื่อดับเครื่องใหม่ๆจะดังปุกๆ ๆๆๆ มาจากใต้ท้องรถ
ช่างเลยขอให้เอารถมาทิ้งไว้ 2-3 วันจะหาสาเหตุอีกเขาสงสัยกันเกี่ยวกับระบบกรองท่อไอเสีย
คืบหน้าจะมารายงานต่อไปครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
thongkanong
สุดหล้าฟ้าเขียว

เข้าร่วมเมื่อ: 12/02/2005
ตอบ: 3267

ตอบตอบ: 29/01/2007 9:44 am    ชื่อกระทู้: Re: เสียงอะไรจากใต้ท้องwish ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

9989 บันทึก:
ระยะ 52,000 มีเสียงดังใต้ท้องรถ มาๆ หายๆ แต่บ่อยและดังขึ้น อาการมี ดังทั้งตอนขับและดับเครื่องแล้วแต่ดังคนละแบบ วันเสารท์ที่ผ่านมา ช่าง TBS ไปลองขับดูได้ยิน 3 ครั้งดัง ปัง ขับไปเรื่อยๆก็ดัง ปัง ชัดเจนขนาดนั่งในรถปิดกระจกได้ยินชัดเจน แต่เมื่อยกรถขึ้นไม่ได้ยินเสียงอะไร ปกติจะมีเสียงอีกแบบเมื่อดับเครื่องใหม่ๆจะดังปุกๆ ๆๆๆ มาจากใต้ท้องรถ
ช่างเลยขอให้เอารถมาทิ้งไว้ 2-3 วันจะหาสาเหตุอีกเขาสงสัยกันเกี่ยวกับระบบกรองท่อไอเสีย
คืบหน้าจะมารายงานต่อไปครับ

ขอขอบคุณมากครับ ที่มาบอกกล่าว น่าสงสัยจริงๆ Question

เข้าร่วมเมื่อ: 20/10/2004
ตอบ: 4985

ตอบตอบ: 29/01/2007 9:53 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมคิดว่าน่าจะมาจาก catalytic อ่ะคับเสียงนี้ แต่ก็รอฟังความคืบหน้านะคับ
WISH4123
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 13/10/2004
ตอบ: 581

ตอบตอบ: 29/01/2007 10:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาการเหมือนท่อไอเสียรั่วเลย ลองเช็คดูนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Sethong

เข้าร่วมเมื่อ: 16/10/2004
ตอบ: 368

ตอบตอบ: 29/01/2007 11:06 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอถามก่อนครับ เพื่อคำตอบที่ชัดเจน เสียงที่ดัง เป็นเสียงคล้ายก้อนหินกระเด็นโดนถังหรือป่าว? ดัง ป๊อง.... ครั้งเดียวใช่ใหม?

เข้าร่วมเมื่อ: Dec 19, 2006
ตอบ: 66

ตอบตอบ: 29/01/2007 1:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าเสียงตอนดับเครื่องใหม่ๆ จะดังป๊องก็มีครับ แต่ดังมากกว่า 6 ครั้งขึ้นไป ลองฟังดูไม่แน่ใจว่ามาจากส่วนไหนเพราะเหมือนมาจากหลายจุด
แต่ถ้าเกิดดังตอนขับดังปังครับเหมือนอะไรระเบิด จะมาจากตอนท้าย
ช่างได้ยกรถดูและขยับส่วนเคลื่อนไหวแล้วไม่มีอะไร บังเอิญช่างที่ดูเป็นช่างใน line ซ่อมตัวถังครับ เพราะเดาว่าเป็นจากการที่รถผมถอยไปชนบันไดปูนทำให้ปลายท่อบุบและ clip กันชนด้านขวาขาด แต่ไม่แรงนะครับ ช่างที่ดูก็อาจไม่เจ๋งเรื่องเครื่องยนต์ เสียดายตอนไปวิ่งและกลับมาใหม่ คราวนี้ช่างเครื่องเพียบ ดันไม่ดังซะงั้น
Sethong

ตอบตอบ: 29/01/2007 2:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ให้ลองอีกครั้งนะครับ ทำตามนี้นะ ตอนเย็นวันนี้เมื่อขับรถถึงบ้าน หลังดับเครื่องถ้าได้ยินเสียงดังอีก ให้ค่อยๆเปิดฝาถังน้ำมันช้าๆ(ฝาที่เด็กปั้มเติมน้ำมันนั่นแหล่ะ) สังเกตุว่าเสียงดังจะหายไป ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่! ให้นำรถเข้าศูนย์ด่วน เลยนะครับ หากปล่อยไว้อันตรายมาก อาการนี้ศูนย์หาไม่เจอหรอกครับ

ถังน้ำมันของรถท่าน อาจจะบุบแล้ว ให้ถอดแผ่นพลาสติก บังถังน้ำมันใต้ท้องรถออกก็จะเห็นทันที อาจจะเพิ่งเริ่มเป็นก็ได้ แต่หากเป็นนานแล้ว อาจถึงขั้นถังแตก นำมันรั่วได้ครับ

สาเหตุ มาจากฝาถังน้ำมันอุดตัน อากาศใหลเข้าแทนที่น้ำมันไม่ได้ ปั้มดูดน้ำมันออก ถังเลยบุบได้

ให้ เคลม ฝาถัง และเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ นะครับ

เดินท่องเย้ยพิภพ
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 06/04/2005
ตอบ: 1021

ตอบตอบ: 29/01/2007 9:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Sethong บันทึก:
ให้ลองอีกครั้งนะครับ ทำตามนี้นะ ตอนเย็นวันนี้เมื่อขับรถถึงบ้าน หลังดับเครื่องถ้าได้ยินเสียงดังอีก ให้ค่อยๆเปิดฝาถังน้ำมันช้าๆ(ฝาที่เด็กปั้มเติมน้ำมันนั่นแหล่ะ) สังเกตุว่าเสียงดังจะหายไป ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่! ให้นำรถเข้าศูนย์ด่วน เลยนะครับ หากปล่อยไว้อันตรายมาก อาการนี้ศูนย์หาไม่เจอหรอกครับ

ถังน้ำมันของรถท่าน อาจจะบุบแล้ว ให้ถอดแผ่นพลาสติก บังถังน้ำมันใต้ท้องรถออกก็จะเห็นทันที อาจจะเพิ่งเริ่มเป็นก็ได้ แต่หากเป็นนานแล้ว อาจถึงขั้นถังแตก นำมันรั่วได้ครับ

สาเหตุ มาจากฝาถังน้ำมันอุดตัน อากาศใหลเข้าแทนที่นำมันไม่ได้ ปั้มดูดน้ำมันออก ถังเลยบุบได้

ให้ เคลม ฝาถัง และเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ นะครับ

ขอบคุณมากครับผมสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ Laughing Wink

กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 30, 2006
ตอบ: 9434

ตอบตอบ: 29/01/2007 9:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จะรอฟังผลครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
Charlie
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 20/10/2005
ตอบ: 199

ตอบตอบ: 31/01/2007 8:06 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รถผมก็เป็นครับ ยังรักษาไม่หาย ได้เปลี่ยนฝาน้ำมันมาแล้วก็ยังไม่หาย
อยากจะเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ แต่ยังไม่ทราบว่าจะเคลมที่ศูนย์ได้หรือไม่
ยิ่งตอนที่น้ำมันไนถังเหลือน้อย เสียงจะดังชัดเจนมากครับ เหมือนมีใครมาทุบตัวถังรถเลยครับ คนที่นั่งมาด้วยจะตกใจเลยครับ เสียงคล้ายเหมือนมีอะไรมาชน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
osk83

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 14, 2006
ตอบ: 284

ตอบตอบ: 31/01/2007 9:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอ๊ะของคุณดังปัง แต่ของผมดังเหมือนกัน เหมือนมีอะไรกลิ้งอยู่แถวไต้ท้องรถ ช่างโตโยต้าเขาว่าเป็นที่ผ้าเบรคบาง เปลี่ยนมาแล้วก็ยังดัง แต่ค่อยลง ผมแจ้งเขาแล้ว เขาบอกว่าลองดูไม่ได้ยิน หากได้ยินอีกให้รีบมาตรวจทันที เบื่อวะ อยากทุบรถทิ้งแต่ก็เสียดายเพื่อนๆ น้องชาววิช ทุกคนน่ารักโดยเฉพาะ moonstone ขยันมากทำเพื่อสังคมจริง ไม่อยากทิ้งกันไป มีพรรคพวกชวนไปใช้ space wagon แต่ผมเกียจค่าย มิตซู บริการห่วยมากๆ คงต้องทนเพื่อชาววิชต่อไป Laughing Laughing
Sethong

ตอบตอบ: 31/01/2007 10:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Chari บันทึก:
รถผมก็เป็นครับ ยังรักษาไม่หาย ได้เปลี่ยนฝาน้ำมันมาแล้วก็ยังไม่หาย
อยากจะเปลี่ยนถังน้ำมันใหม่ แต่ยังไม่ทราบว่าจะเคลมที่ศูนย์ได้หรือไม่
ยิ่งตอนที่น้ำมันไนถังเหลือน้อย เสียงจะดังชัดเจนมากครับ เหมือนมีใครมาทุบตัวถังรถเลยครับ คนที่นั่งมาด้วยจะตกใจเลยครับ เสียงคล้ายเหมือนมีอะไรมาชน

ถังมันบุบเข้าไปแล้ว เปลี่ยนฝาไม่หายหรอกครับ ต้องเปลี่ยนถังด้วย หากปล่อยไว้ ถังแตกนะครับตรงรอยบุบนั่นแหละ แล้วนำมันเบนซินซึมออกมา(หากมีใครทิ้งก้นบุหรีไกล้ๆ นึกเอานะครับจะเกิดอะไรขึ้น) อาการนี้ประสบการณ์ตรงครับ ศูนย์หาไม่เจอ ลองใช้ประแจ เบอร์๑๐ ถอดแผ่นพลาสติกที่บังเอาไว้ดูนะครับจะเห็นชัดเจน ถอด ๒ตัวเอง ด้านใต้ประตูหลังคนขับครับ

ตอบตอบ: 31/01/2007 3:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ วันนี้จะไปไขดู หากบุบจริง ผมจะไปเคลมครับ เปลี่ยนถังใหม่
แล้วจะแจ้งให้เพื่อนๆทราบครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
doglucky

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 18, 2007
ตอบ: 282

ตอบตอบ: 31/01/2007 8:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รอคำตอบอยู่ครับ อาการน่ากลัวจัง Shocked
Charlie

ตอบตอบ: 02/02/2007 8:12 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไปซ่อมมาแล้วครับ ที่โตโยต้ามอเตอร์ สุขุมวิท 37 เป็นที่พอใจครับ
อาการเกิดจากแรงดันที่ถังน้ำมัน ทำให้ถังบุบครับ ช่างดูให้ละเอียดแล้วครับ ครั้งแรกเข้าไปเปลี่ยนฝาน้ำมัน แต่ไม่ช่วยอะไร คราวนี้เปลี่ยน "ถังชาโค" เป็นอะไหล่ตัวที่อยู่ด้านหน้าครับ

หลังจากซ่อมเสร็จ อาการถังบุบหายไปครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย
หากซ่อมเอง ราคาประมาณห้าพันกว่าบาทครับ
พี่น้องที่มีอาการ รีบให้ช่างตรวจสอบด่วนเลยครับ เพราะหากเลยประกันจะต้องจ่ายเอง ผมว่าอะไหล่ตัวนี้ราคาแพงครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 6

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด