เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - ++สอบถามเรื่องไฟ3ดวงครับ+++
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

++สอบถามเรื่องไฟ3ดวงครับ+++
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
KOBKOB
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 18/10/2004
ตอบ: 595

ตอบตอบ: 17/01/2007 10:55 am    ชื่อกระทู้: ++สอบถามเรื่องไฟ3ดวงครับ+++ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ก่อนหน้านี้ทางศูนย์toyota ได้เปลี่ยนสวิทซ์ไฟเบรคใหม่ให้ผม(มีหนังสือแจ้งให้ไปเปลี่ยนด้วย) ตอนเอารถเข้าเช็คระยะ ทั้งๆที่รถปกติไม่มีปัญหาใดๆทั้งนั้น(ที่6หมื่นกม.)
หลังจากนั้นใช้ไป ก็ติดไฟ3ดวงขึ้นมา(ที่7หมื่นกม.)ตอนไปเที่ยว ตจว.พอดี และก็นำกลับเข้าศูนย์ไปแก้ก็หาย
ตอนนี้(วิ่ง8หมื่นกว่า กม.แล้ว) ไฟ3ดวง มันติดขึ้นมาอีกแล้วครับท่าน
จะทำอย่างไรดีครับ เพราะมันใกล้จะ แสนกม.แล้วครับ จะหมดอายุรับประกันแล้วครับ
ปกติไฟดวง3นี่ เพื่อนๆแก้กันครั้งเดียวหายขาดกันรึป่าวครับ แล้วเค้าแก้กันยังไงครับ ทำไมของผมถึงขึ้นซ้ำมาได้.....เครียด..

WISH WISH WISH
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
pepsiกะสไปร้ท

เข้าร่วมเมื่อ: 28/09/2005
ตอบ: 341

ตอบตอบ: 17/01/2007 1:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าจำไม่ผิดต้องไปเปลี่ยน หรือ รีเซต
กล่องควบคุมนี่แหละครับ

ลองเปิดดู กท.เก่าๆเกี่ยวกับไฟ 3 ดวงดูได้ครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
marker
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 14/10/2004
ตอบ: 5362

ตอบตอบ: 18/01/2007 7:48 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

http://www.wish-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=83

วิธีแก้ไฟสามดวงช่วงแรก ๆ ทางศูนย์ใช้วิธีเปลี่ยนกล่องให้ครับ แต่ตอนหลังมาเขามีการ upgrade firmware ของกล่องครับ

ต้องให้เขา upgrade firmware ของกล่องให้นะครับ ไม่งั้นไม่หายแล้วจะกลับมาเป็นเรื่อย ๆ ครับ

และถ้าเขาบอกว่าเขา up firmware ให้แล้วยังไม่หาย เตรียม claim O2 sensor ได้เลยครับ...
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
xventure
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 14, 2008
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 14/09/2008 7:10 am    ชื่อกระทู้: ถ้าผมซื้อวิสมือสองมา จะเจอเรื่องไฟสามดวงนี้ไหมครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าผมซื้อวิสมือสองมา จะเจอเรื่องไฟสามดวงนี้ไหมครับ
รุ่นปีใหม่ๆยังเป็นอยู่หรือป่าว ผู้รู้ช่วยแนะนำกับสมาชิกใหม่อย่าผมหน่อยครับ

อยากได้วิสอยู่ครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Yun.
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 21, 2007
ตอบ: 9872

ตอบตอบ: 14/09/2008 7:24 am    ชื่อกระทู้: Re: ถ้าผมซื้อวิสมือสองมา จะเจอเรื่องไฟสามดวงนี้ไหมครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

xventure บันทึก:
ถ้าผมซื้อวิสมือสองมา จะเจอเรื่องไฟสามดวงนี้ไหมครับ
แล้วแต่ดวงครับ

รุ่นปีใหม่ๆยังเป็นอยู่หรือป่าว ผู้รู้ช่วยแนะนำกับสมาชิกใหม่อย่าผมหน่อยครับ
เป็นทุกรุ่นแหละครับ ไม่มีผลอะไร แต่มันน่ารำคาญ

อยากได้วิสอยู่ครับ
รีบไปซื้อเลยครับ
รุ่นใหม่น่าใช้มาก
มือ2ก็ราคาน่าซื้อ
Very Happy

ตอบตอบ: 14/09/2008 7:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้ามันเกิดไฟ สามดวง แล้วรถจะขับต่อไปได้ไหมครับ

อาการมันจะเป็นยังไง เอาไปติดแก๊สแล้วจะหายไหมครับ
Yun.
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 21, 2007
ตอบ: 9872

ตอบตอบ: 14/09/2008 7:46 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้ามันเกิดไฟ สามดวง แล้วรถจะขับต่อไปได้ไหมครับ
ขับได้ ขับไปเรื่อยๆ บางทีมันจะหายไปเอง

อาการมันจะเป็นยังไง เอาไปติดแก๊สแล้วจะหายไหมครับ
ไม่มีอาการอะไรเลย นอกจากน่ารำคาญ
ถ้าติดแกส อาจจะเป็นบ่อยกว่าเดิม

ชั้นเซียน
ชั้นเซียน

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 20, 2008
ตอบ: 1632

ตอบตอบ: 14/09/2008 10:05 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เท่าที่ดูจากรูป เป็นปัญหาที่เครื่องยนต์นะครับ ลองดูว่าระบบเครื่องยนต์ปกติดดีอยู่รึเปล่า เช่น o2 sensor หรืออย่างอื่นอะครับ

ผมเคยเป็น แต่คนละแบบ ของผมจากรูปเครื่องยนต์ เป็น รูป ABS ก็เป็นที่ระบบเบรก ผมไปเปลี่ยนสวิชท์ เบรกมาครับ ก็หาย

ต้องรักษาตามอาการแหละครับ
xventure

ตอบตอบ: 15/09/2008 8:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่วยวิจารณ์คันนี้หน่อยครับ พอดีจะไปถอยอ่ะครับ

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=F240819022#pop

ราคากับสภาพอ่ะครับใครอยู่ใกล้ช่วยไปทดสอบให้หน่อยก็ดีครับ
ช่างเปรม
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: 29/01/2006
ตอบ: 748

ตอบตอบ: 15/09/2008 9:36 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เท่าที่ดูจากรูป

เป็นรถสภาพดี ยังไม่เห็นตำหนิใดที่น่าหนักใจ

จะติก็แค่น๊อตยึดฝากระโปรงหน้ามันมีรอยที่สงสัย

แต่ไม่แน่ใจมากเพราะแสงมันบังตาอยู่

กับแบตรถที่ขั้วมันวางไปอีกด้านทำให้สายขั้วลบถูกวางอย่างตึง

ซึ่งผิดวิสัยของแบตที่เหมาะกับ wish ไป

แต่ของที่ติดมากับรถหายไปจุดสามจุด ที่ต้องไปไล่เอาของให้ครบเอง!!!

1. ตัวยึดแบต

(เวลารถเข้ามาช่างจะจับอาบน้ำ อาจจเป็นไปได้ว่ายังไม่ได้ใส่คืน)

2. ฝาปิดจุดชาร์ทไฟตรง console กลางหายไป อันนี้หลักร้อย

3. ฝาพลาสติกที่ใช้ปิดหัวน๊อตยึดสาย safety belt ฝั่งคนขับหน้า มันหายไป

ไหนหว่า หรือตอนเก็ยรถช่างลืมใส่คืน Laughing Laughing Laughing

จุดสงสัย

เวลาไปดูคงต้องดูเรื่องความร้อน, แอร์ของรถเพิ่ม

เนื่องจากสีของน้ำหล่อเย็นจืดไปนิด และมีปริมาณมากไปหน่อย

หาเพิ่ม

หาก click กับคันนี้ก็ขอเอาไปดูให้ท้องหาร่องรอยว่าอกไก่เน่าไหม???

ร่องรอยสนิมเกิดขึ้นที่ใด, จุกยางอุดครบไหม???

ถามเพิ่มด้วยว่ากุญแจมีกี่ดอก, เจ้า smart entry remote มีให้ครบสองไหม

ประวัติการดูและซ่อมบำรุงมีให้เห็นเป็นใบเสร็จแค่ไหน???

ของพวกนี้เป็นรายละเอีดปลีกย่อยที่ขาดไม่ได้

จำไว้

ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ

รถรุ่นนี้มีหลายคัน

ขอให้โชคดี Wink

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ช่างเปรม เมื่อ 15/09/2008 10:21 am, แก้ไขทั้งหมด 3 ครั้ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
ช่างเปรม

ตอบตอบ: 15/09/2008 9:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เวลาจับรถ พี่ควรดูสภาพตัวถังเป็นหลักนะ

ของล่อตาเช่ย ยางใหญ่ๆ, จานหนาๆ, เสียงเพลงดังๆ

มันเป็นของปั่นทอนสมาธิเราในการจับผิดรถ

ราคาเป็นของท้ายสุดที่เอามาประกอบเรื่องการตัดสินใจ

เพราะของดีไม่มีถูก มีแต่ราคาสมเหตุผลเท่านั้น

ส่วนไฟสามดวง, ช่วงล่างเริ่มเปื่อย ของพวกนี้แก้ได้

ไม่ถึงขนาดทำให้พี่ฉี่เหลือง เหมือนงานตัวถังหรอก

ใจเย็นๆ นะพี่ หนูขอร้อง

ขอให้โชคดี Wink

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 02, 2007
ตอบ: 693

ตอบตอบ: 15/09/2008 10:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Yun23059 บันทึก:
ขับได้ ขับไปเรื่อยๆ บางทีมันจะหายไปเอง

ไม่มีอาการอะไรเลย นอกจากน่ารำคาญ
ถ้าติดแกส อาจจะเป็นบ่อยกว่าเดิม

ตามนี้ครับ
ถ้าเป็นวิ่งได้ปกติ........
ติดแก็ส....มีโอกาศเจอบ่อย
ผมเจอบ่อยครับรถติดแก็ส......ต้องรีเซตด้วยการถอดขั่วแบตออกสัก 10 นาทีแล้วหาย........แต่ก็เป้นๆหายๆ
xventure

ตอบตอบ: 15/09/2008 8:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ เด๋วลองหาดูก่อน บอกตรงๆใจร้อนครับ แต่ประสบการณ์คันเก่ามันสอนไว้ซึ้งเลย เด๋วจะหามาช่วยให้ลองวิจารณ์ให้หน่อยนะครับ อยากได้ที่ดีๆ แต่เงินไม่สูงอ่ะครับ

รถใหม่ก็เงินไม่พอ เศร้า แต่อยากเป็นสมาชิก วิสคลับ
ช่างเปรม

ตอบตอบ: 15/09/2008 9:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทุกข์หรือสุข อยู่ที่ใจมิใช่หรือ

หากใจถือเป็นทุกข์ ไม่สุขใส

หากไม่ถือก็มีสุข ไม่ทุกข์ใจ

อยากมีสุข หรือ ทุกข์ จงเลือกเอา

อย่าร้อนเลยครับ มันเป็นทุกข์

ใช้เวลาเพื่อหางบให้พอ จะมีตัวเลือกที่ดีขึ้น

รถมันลดราคาลงไปทุกวัน ตอนนี้ตลาดเป็นของผู้ซื้อใจเย็นๆ

ในตลาดของ one2car อย่างเดียวมีรถตั้งแต่รุ่น S ยัน Q Limited

และตั้งแต่ต้นปี 04 ถึง ปจบ. ให้เลือกเกือบร้อยคัน

ตอนผมจับรุ่นมีมาใช้เมื่อปลายปี 05 ผมยังต้องตั้งงบไว้เกือบแปดเลย

โดยงบมันจะรวมค่าบำรุง และประกันภัย

และใช้เวลาร่วมสามเดือนกว่าจะจับคันที่ถูกใจได้ เพราะรถปีใหม่ๆ

ใครจะปล่อยหากไม่ใช่มิดมาหรือมีตำหนิที่ เจ้าของเดิมรับไม่ได้

ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ

ขอให้คุณโชคดี Smile

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 26, 2008
ตอบ: 349

ตอบตอบ: 15/09/2008 10:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เปลี่ยนไช้เชื้อเพลืงหลายอย่างหรือเปล่าครับ เพราะ toyota มีระบบเซ็นเซอร์เชื้อเพลิง ลองถอนขั้วแบ็ตออกซักครึ่ง ช.ม.แล้วใส่ใหม่ครับ ลองดูนะ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด