เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - My WisH-->My Problem-->My Solving-->Dr.WisH
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

My WisH-->My Problem-->My Solving-->Dr.WisH
ไปที่หน้า 1, 2, 3 ... 16, 17, 18  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Gallery
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Dr.WisH
หนทางอีกยาวไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 17/01/2005
ตอบ: 400

ตอบตอบ: 18/01/2005 7:46 pm    ชื่อกระทู้: My WisH-->My Problem-->My Solving-->Dr.WisH ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผม ซื้อ วิช ด้วยความชอบ รูปลักษณ์ที่สวยงาม เทคโนโลยี ทันสมัย
หวังว่าจะได้รถนั่งสบาย เดินทางแบบครอบครัว สะดวก ปลอดภัย
..น่าขับ และ ขับสนุกครับ
**คำตอบคือ -ได้ทุกข้อสมดังที่ต้องการครับ
**และปัญหาคือได้มากกว่านั้นครับ
เช่น
1.ได้เสียงยางรถบดถนนชัดเจนเวลาขับ
2.ได้ความสั่นสะเทือนเบาๆรู้สึกได้ตลอดการขับขี่ จากกเบาะหนังและพื้นรถ
3.ได้ความสะเทือนทุกครั้งที่ข้ามลูกระนาด หรือมีพื้นถนนไม่เรียบ
4.ได้ความระอุด้านหลังจากการไหลเวียนของแอร์ที่ไม่ถึง
5.ได้ห้องโดยสารที่เสียงก้องมาก จนโทรศัพท์ ติดรถที่สั่งเพิ่มใช้ไม่ได้
6.อันนี้ผมว่าคงเป็นของขวัญชิ้นต่อไปแน่ๆ เพื่อนที่ซื้อพร้อมกันได้ไปแล้วทุกคนครับคือ ได้แถมไฟ สามดวง
??? ทำไงดีครับ
1.ศึกษาปัญหา (ทุกข์)
2.วิเคราะห์ หาสาเหตุ(สมุหทัย)
3.หาแนวทางแก้ไข(นิโรจน์)
4.วางสายกลาง(มรรค..เออันนี้ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าครับ)

เลยจะลองเล่าให้ฟังเผื่อเป็นแนวทางน่ะครับ...ตอนนี้ ผม ได้สิ่งที่ WisH แล้วครับ..กว่าจะพ้น nightmare แทบแย่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.WisH เมื่อ 09/06/2007 4:39 pm, แก้ไขทั้งหมด 8 ครั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Dr.WisH

ตอบตอบ: 18/01/2005 7:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

1.ได้เสียงยางรถบดถนนชัดเจนเวลาขับ --
-ข้อนี้ผม เปลี่ยนยาง เป็น yoko A500 โดยไปเทรินกับร้านที่เพื่อนสมาชิกแนะนำครับ พบว่าเสียงดีขึ้นมาก..คือเบาลงแต่ไม่หายครับ ทั้งที่ยางตัวนี้ในรถผมคันอื่น เงียบมาก
-จากการศึกษาพบว่า วิชนั้น ปิดท้องรถด้วยพรม ชนิดบาง ชั้นเดียว เพื่อนๆลองเอามือกดดูได้จะถึงชั้นเหล็ก เลย เสียงมันเลยดังเข้ามามาก และเป็นผลให้ มีความสะเทือนจากพื้นรถมาที่เท้าคนนั่งมากด้วยครับ อันนี้ผมเทียบกับ วีโก้ พบว่าหนากว่ามากครับ..
-ผมทำการบุใยเก็บเสียงเข้าใต้พรมทั้งหมดและเก็บรูปไว้ตามเดิม ทำให้เสียงยางเงียบลงชัดเจน และทำให้เท้าที่สะเทือนเหมือนเครื่องนวดเท้าเคลื่อนที่หายไปด้วยครับ....
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Dr.WisH

ตอบตอบ: 18/01/2005 8:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปัญหาที่ผมเจอต่อมาคือ
2.ได้ความสั่นสะเทือนเบาๆรู้สึกได้ตลอดการขับขี่ จากเบาะหนังและพื้นรถ ..
ทำให้เจ้านายผมเขารู้สึกล้าและเหนื่อยเวลาขับรถโดยเฉพาะเวลารถติดๆ
-จากการตรวจสอบพบว่าเบาะนั่งเป็นส่วนที่ติดกับร่างกาย มีความสามารถในการถ่ายทอดความสะเทือนสูง เขย่าตัวไปด้วยเวลาขับ
-ได้ปรึกษาวิชัยการเบาะ ลอกออกมาดู พบว่าน่าสนใจคือ
ก.หนังเบาะเป็นชนิดแย่ หนา แข็ง แบบที่หนังแท้ไม่ควรเป็น คือ เกรดต่ำมาก และด้านข้างยังสงสัยเป็นหนังเทียม ซึ่งอันนี้ รถยุโรป หลายรุ่นด้านข้างๆก็เป็นหนังเทียมครับ ทำให้นั่งไม่สบาย
ข.ฟองน้ำที่บุด้านใน ไม่มีซับแรงสะเทือนแบบรถนั่งอื่นๆ ซึ่งจะต้องมีใยอีกชั้นคล้ายๆ โซฟาที่บ้านน่ะครับ อันนี้นั่งบนฟองน้ำเลย นัยว่า อาจคิดแบบ Bucket seat ก็ได้ แต่ตอนรถติดๆน่ะ มันเหนื่อยนะครับ ถ้าต้อง vibrate กันตลอดเวลา ..
ANS..ผมได้ให้ช่างปรับเบาะ โดย ฝานฟองน้ำ(แข็งๆ)ออกแล้วใส่ใยซับแรง แบบเดียวกับใน เบนซ์ หรือ แคมรี่ ลงไป และเปลี่ยนหน้าหนังใหม่ดังรูป ให้ส่วนสัมผัสร่างกาย นุ่มขึ้น เจาะรูระบายอากาศ แบบ Harrier และเปลี่ยน หนังแข็งๆ ข้างประตูด้วยครับ พร้อมเอาตัวซับไปซับที่ด้านข้างประตูครับ

ผล ..ตอนนี้ นั่งสบายแล้วครับ ได้ Relax เวลาขับรถ ไม่สะท้านเหมือนเดิมครับ ..ผมเลยทำหนังนุ่มๆ ไปหุ้ม พวงมาลัยด้วยครับ คราวนี้ เจ้านายชอบมากครับ feeling เดียวกับ แคมรี่ ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.WisH เมื่อ 19/02/2005 9:44 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
Dr.WisH

ตอบตอบ: 18/01/2005 8:28 pm    ชื่อกระทู้: แก้กันต่อไป.. ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

3.ได้ความสะเทือนทุกครั้งที่ข้ามลูกระนาด หรือมีพื้นถนนไม่เรียบ
อันนี้ ปรึกษาหลายท่านมากครับ ตั้งแต่ศูนย์ โต้ต้า น้อง อ๊อด น้องเชด น้อง..หลายท่านที่ลงทั้ง สปริง TRD
สรุปโดยผมเองว่า ก็ยังเด้งๆ อยู่ดีครับ เลยไปค้นว่า วิชที่ Japan น่ะ เขาเป็นไง เลยได้รูป แบบที่ใช้ Max 15 แบบในรูปน่ะครับ
ผมฝากหา จนได้ max Japan มาใส่ ยาง yokohama A300 205*15*65 เมื่อวานนี้เองครับ ความสูงเท่าเดิม เป๊ะ ครับ
-ผล ...งง ครับ ว่า ทำไมมันนุ่มขึ้นโดยไม่ต้องเปลี่ยนช่วงล่างครับ จนรู้สึกว่าเป็นคนละคัน ผมเลยลองคิดว่าคันนี้ design เดิมก่อนที่ Tota thai เอามาขายน่าจะเป็นแบบนี้ครับ และช่วงล่างก็พอดีครับ เข้าโค้ง เกาะ ก็ ยัง OK นะครับ สะเทือนหายไปเยอะครับ คิดว่าปัญหาคงอยู่ที่การมาแปลงน่ะครับ รูปร่างยังไงลองดูนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.WisH เมื่อ 19/01/2005 11:51 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
Dr.WisH

ตอบตอบ: 18/01/2005 8:42 pm    ชื่อกระทู้: 4.ได้ความระอุด้านหลังจากการไหลเวียนของแอร์ที่ไม่ถึง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

4.ได้ความระอุด้านหลังจากการไหลเวียนของแอร์ที่ไม่ถึง
อันนี้ ร้อนครับ ตัวเล็กเสียงดังโวยวาย..

ทั้งๆที่ลงทุนตั้ง 2 หมื่นติด V kool เนี่ยนะ...แต่ขอโทษครับ ไปเจอรถหมอเพื่อนผมตากแดดประชุมด้วยกันกลับมา เข้ารถเนี่ย รู้ทันทีว่า เย็นกว่าจริงๆนะครับ
-หลังได้รับคำสั่งจากเจ้านาย ก็รีบกระวีกระวาด ไปทำการแก้โจทย์ทันที
-จากการศึกษาพบว่า ปัญหาอยู่ที่อากาศพลศาสตร์ ไหลเวียนไม่พอครับ
กล่าวคือแอร์น่ะเย็นครับ แต่ไปไม่ถึง ถ้าถึงต้องมีคนขับที่ชาญฉลาด จบ ฟิสิกส์ หรือเอกวิทยาศาสตร์มาศึกษาทิศทางของหน้ากากแอร์ในรถ ว่า ตัวบนDash board น่ะโยม เค้าใช้เป่าข้ามหัวไป เบาะหลัง หาใช่เอามาเป่ากระจก หรือ ปิดไว้ โก้ๆ..เฮ้อลำบากจริงๆ
ก็เลยไปได้ เจ้าตัวนี้น่ะครับ ..แอร์หลังของ Dr.WisH ..รุ่นใหม่ครับ ราคา 350 บาท มาทำการ ปรับระบายอากาศหลังครับ พบว่า ดีขึ้นครับ แอร์ถึงด้านหลังจากการไหลเวียนโดยที่คนที่นั่งหน้าไม่ต้องเสียสละทำตัวเป็น snowman หรือ ใส่เสื้อ แบบซานตาครอสในวันคริสมาสครับ..ผมยังคิดว่า ถ้าเพื่อนๆมีวิธีที่ติด เก๋ๆ ก็บอกกันมั่งนะครับ..ดูรูปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.WisH เมื่อ 22/01/2005 11:03 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
Dr.WisH

ตอบตอบ: 18/01/2005 8:58 pm    ชื่อกระทู้: 5.ได้ห้องโดยสารที่เสียงก้องมาก จนโทรศัพท์ ติดรถที่สั่งเพิ่มใ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

5.ได้ห้องโดยสารที่เสียงก้องมาก จนโทรศัพท์ ติดรถที่สั่งเพิ่มใช้ไม่ได้ ..

-สำหรับปัญหาอันนี้ครับ พบว่าคงแก้ยากจากโครงรถที่ประกอบด้วยพลาสติกกลวงๆ เคาะ ป๊องๆ และมุมหน้ารถที่มี Dash board สะท้อนเสียงครับ
เบื้องต้นคุยกับร้านทำเบาะแล้ว เลยได้ความรู้ว่าส่วนสะท้อนที่สำคัญคือหลังคา..อ้าว เลยงง
-ทางแก้ เบื้องต้นคือ รื้อหลังคาออกมาครับ ใส่ใยซับเสียงเข้าไปครับ อัดแน่นๆ คราวนี้ลองทดสอบ..
-โหลๆ หนึ่ง สอง สาม .เออ แปลกดีครับ เสียงก้องลดลง ครับ แต่อีกประการหนึ่งคือการเปลี่ยน เบาะ เฉพาะหนังด้านหน้าให้นุ่มและ เจาะรู ก็ ซับเสียงได้มากครับ
-สรุปตอนนี้ใช้ speaker phone ที่ สั่งติดมากะรถได้แล้วครับ ที่ยังไม่ได้ลองคืออยากเอาอะไรมาปิด dash board น่ะครับ แต่เจ้านายเขาไม่ชอบ ผมคิดว่าถ้า ติด เสียงน่าจะเบาครับ..อ้อเวลาที่เขาใส่ใยกันเสียงเนี่ย ให้ใส่ที่พื้นด้านหน้าที่ติดกะห้องเครื่องด้วยนะครับ พบว่า ห้องเครื่องมันจะส่งเสียงครางเบาๆ แบบผู้ดีขึ้นทันทีครับ..โดยยังไม่ได้ไป Damp แต่ประการใดครับ

..ก็ทั้งหมดนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลที่ลองมานะครับ ไม่แน่ใจว่าท่านใดที่มีข้อแนะนำก็แลกเปลี่ยนกันได้ครับ ที่แน่ๆ ตอนนี้ มีความสุขกับรถมากขึ้น นั่งในรถได้นานโดยไม่เมื่อย ขับเกินร้อย โดยเสียงไม่ดังน่ารำคาญ และ ห้องโดยสารเงียบ โดยไม่ต้องตกใจเวลา มอไซด์วิ่งผ่านเหมือนเดิมครับ..
ก็ เล่าสู่กันฟังนะครับ ..ขับผ่านก็ทักกันบ้างครับ //คนขับน่ะ สาวน้อยน่ารัก น่ะ เจ้านายผมเองครับ..

ปล. ผมก็ขอไปขับ วีโก้ 4x2.3G auto ผมต่อไปครับ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.WisH เมื่อ 19/02/2005 9:49 am, แก้ไขทั้งหมด 2 ครั้ง
Sethong

เข้าร่วมเมื่อ: 16/10/2004
ตอบ: 368

ตอบตอบ: 18/01/2005 8:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นตัวอย่างที่ดีมากทีเดียวครับ เรื่องกันเสียงที่พื้นและเรื่องเปลี่ยนยางขอบ15" ผมตัดสินใจแล้วครับ OK. Idea
n8081
น้องใหม่ใจรัก
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 20/10/2004
ตอบ: 295

ตอบตอบ: 18/01/2005 10:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นี่สิ...รักวิชของจริง เห็นด้วยกับ DR.wish ทุกประการเลยครับ เรื่องข้อเสีย แต่เพื่อรัก ต้องยอม.... Crying or Very sad
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
หนอนชาเขียว
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

เข้าร่วมเมื่อ: 08/09/2004
ตอบ: 4988

ตอบตอบ: 18/01/2005 10:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอปรบมือให้ จริงๆ ครับ คุณหมอ hello1 hello1 hello1
ผม ขอเลียนแบบ ข้อ 4 ทันทีเลยครับ พรุ่งนี้ เจ้าแอร์ตัวน้อย ต้องได้เจอกัน Wink

มิน่า ... เจ้านายคุณหมอ ถึงได้ขึ้นเงินเดือน ให้ทีละหลายขั้น wav

ss2498

เข้าร่วมเมื่อ: 15/10/2004
ตอบ: 363

ตอบตอบ: 18/01/2005 10:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขนาดยางพิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ Spec. ญี่ปุ่นเป็น 195/65 R15 นี่ครับ
ss2498

เข้าร่วมเมื่อ: 15/10/2004
ตอบ: 363

ตอบตอบ: 18/01/2005 10:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พัดลมแอร์หลังหาซื้อได้ที่ไหนครับ
EQ
เดินท่องเย้ยพิภพ
เดินท่องเย้ยพิภพ

เข้าร่วมเมื่อ: 15/11/2004
ตอบ: 1109
ที่อยู่: ประชาอุทิศ-สะพานพระราม 9-สาธุฯ-พระราม 3-สาทร-พระราม 4

ตอบตอบ: 18/01/2005 10:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับเทคนิคดีๆ Surprised
Jazz_in_Love
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

ตอบ: 616

ตอบตอบ: 19/01/2005 7:56 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Shocked Shocked Shocked พี่จ๊วดครับ เลิกเห่อวีโก้แล้วเหรอครับพี่
Shocked Shocked Shocked

กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 14/10/2004
ตอบ: 5362

ตอบตอบ: 19/01/2005 8:11 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อยากได้พัดลมมั่งอะครับ พี่พลฝากซื้อหนึ่งอันได้ป่ะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
หนอนชาเขียว
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

ตอบ: 4988

ตอบตอบ: 19/01/2005 8:32 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

marker บันทึก:
อยากได้พัดลมมั่งอะครับ พี่พลฝากซื้อหนึ่งอันได้ป่ะครับ

จัดให้ Laughing

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Gallery ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3 ... 16, 17, 18  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 18

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด