เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
:: Toyota WISH Club in Thailand :: ชมรมผู้ใช้รถโตโยต้าวิชในประเทศไทย ::: กระดานข่าว

:: Wish Club Thailand :: :: ดูกระทู้ - สี/สารเคลือบของคอนโซลด้านบนน้องวิชลอก จะแก้ไขยังไงดีครับ
Custom Search

:: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวค้นหารายนามสมาชิกกลุ่มผู้ใช้งานสมัครสมาชิก

ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนตัว  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ  เข้าระบบ เข้าระบบ

สี/สารเคลือบของคอนโซลด้านบนน้องวิชลอก จะแก้ไขยังไงดีครับ
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Redtexas
เพิ่งเริ่มเขียน

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 22, 2006
ตอบ: 30

ตอบตอบ: 22/07/2006 11:45 pm    ชื่อกระทู้: สี/สารเคลือบของคอนโซลด้านบนน้องวิชลอก จะแก้ไขยังไงดีครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใครเคยเป็นหรือทราบวิธีแก้ไข ช่วยผมหน่อยครับ เพราะดูแล้วไม่สวยเอามากๆ ผมพิจารณาดูแล้วมันคงไม่ใช่สีพ่นแบบทั่วไปที่มีในท้องตลาดเพราะเนื้อผิวมันเวลาลูบจะค่อนข้างสากมือ หรือถ้ารื้อเปลี่ยนใหม่คงไม่ง่ายและราคาก็คงแพงมาก สาเหตที่เกิดรอยน่าจะกิดจากโดนสารเคมีบางอย่าง เพราะผมเอารถไปทำสีมา พอมาถึงบ้านก็ทำความสะอาดพอเอาผ้าชุบน้ำเช็ด ปรากฏว่าสีหลุดออกมา ตอนนี้ไม่รู้จแก้ไขยังงัยรบกวนชวยหน่อยครับ
Crying or Very sad
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
2good2b2
น้องใหม่ใจรัก
น้องใหม่ใจรัก

เข้าร่วมเมื่อ: 15/10/2004
ตอบ: 113

ตอบตอบ: 23/07/2006 12:00 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองเคลมศูนย์ดูก่อนนะครับ หลายคนเคลมได้
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ปาป๊าต้นกก
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: May 01, 2005
ตอบ: 5388

ตอบตอบ: 23/07/2006 12:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

2good2b2 บันทึก:
ลองเคลมศูนย์ดูก่อนนะครับ หลายคนเคลมได้
ลองตามนี้เลยครับ ไม่เสียหลาย Wink

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
โอ่ง
เก๋าเรียกพี่

เข้าร่วมเมื่อ: 23/07/2005
ตอบ: 951

ตอบตอบ: 23/07/2006 9:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เข้าไปอ่านและขอขอบคุณที่คุณ Redtexas เขียนแชร์ประสบการณ์เรื่องเสียงเบรคและการแก้ไขรวมทั้งเสียงอื่นๆ ด้วย ทำให้ทราบว่ารถใช้มาแล้ว 3 ปีซึ่งมันอาจจะเลยการรับประกันของศูนย์มาแล้ว

อย่างไรก็ตามมันก็ไม่เสียหลายที่จะลองติดต่อกับศูนย์ดูตามที่เพื่อนๆแนะนำ ยิ่งถ้าได้เคยแจ้งศูนย์ไว้แล้วก่อนหมดประกันยิ่งดีใหญ่ครับ อีกวิธีที่คิดออกตอนนี้คือคงต้องลองทำสีคอนโซลดูครับ แต่ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดวิธีการทำและราคาครับ

amata

เข้าร่วมเมื่อ: 30/04/2006
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 23/07/2006 12:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมก็เป็น รถยังไม่ถึงเดือนเลย Crying or Very sad
เหมือนกับเป็นสีดำด้านที่เคลือบคอนโซลไว้เพื่อไม่ให้เกิดแสงสะท้อนเข้าตามั้งคับ เซ็งเลย!!! ผมลองส่งเมลไปหา0แล้วไม่รู้เค้าว่ายังไงเหมือนกัน
papathames

เข้าร่วมเมื่อ: 12/12/2004
ตอบ: 73

ตอบตอบ: 23/07/2006 1:54 pm    ชื่อกระทู้: สีคอนโซลลอกง่ายนิดเดียว ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องเคลมศูนย์เปลี่ยนคอนโซลหน้าทั้งชิ้นครับ ผมเปลี่ยมาแล้วสองครั้ง ต่อมาก็เลยไม่กล้าใช้สารเคมีหรือผ้าหยาบๆเช็ดคอนโซลหน้าอีกเลย ผมเคลมกับศูนย์มหานครสุขสวัสดิ์ เคลมง่ายไม่มีบ่น ไม่มีรอ
Redtexas

ตอบตอบ: 23/07/2006 6:24 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความคิดเห็นและคำแนะนำ

Note ถึงคุณ papathames ครับ
- อยากทราบว่าคุณ papathames ให้เหตุผลอย่างไรกับทาง 0 ครับ เค้าถึงยอมเปลี่ยนให้ช่วยแนะนำต่อด้วยครับ
- ระยะเวลาในการขอเคลม และการเปลี่ยนคอนโซลชิ้นใหม่ใช้เวลานานเท่าใหร่ครับ
- จำเป็นมั้ยครับว่าจะต้องเคลมกับ 0 ที่เราซื้อรถมา
รบกวนช่วยตอบด้วยครับ เพราะนอกจากผมที่เจอปัญหานี้ ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่เจอแต่อาจจะยังไม่สังเกตว่ามีรอยเกิดขึ้น
ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง
Redtexas
ปาป๊าต้นกก
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

ตอบตอบ: 23/07/2006 7:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่จำเป็นต้องเป็น 0 ที่ออกรถครับ ถ้าเคลมได้และมีของในสต๊อกเค้าเลย ก็ใช้เวลาแป๊ปเดียวครับ บวกกับงานเอกสารของเค้านิดหน่อยครับ

ขอให้เรียบร้อยนะครับ Very Happy

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
คนวิ่งไกล

เข้าร่วมเมื่อ: 27/10/2005

ตอบตอบ: 24/07/2006 7:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเคย claim ตอน 3000km.ที่ซัมมิทตัดสินใจไม่ได้ให้นำรถไปที่ body service ตรงบางนา บอกตรงๆ ด้วยความไม่รู้ว่า console ห่วยต้องระวังมากๆ ใช้น้ำยาเช็ด console ของJohnson Wax (ยี่ห้อก็น่าเชื่อถือในตลาดแล้ว) ลูบไปลอกออกมาทันทีเลยตั้งสติตรวจสอบทั่วconsole พบรอยลอกเล็กๆที่ซ่อนอยู่ข้างใกล้ๆประตูซึ่งรอยนี้ไม่ได้เกิดจากการเช็ดแน่ พร้อมกันขอข้อมูลน้ำยาที่ใช้ไปด้วย ตามคิดเป๊ะ Toyota แจ้งว่ารอยแรกclaimไม่ได้ เพราะเกิดจากสารเคมีกัดลอก แต่โชคดีที่รอยที่ 2 Toyota ตอบไม่ได้จึงยอมให้ claim ผมก็บ่นไปว่าให้ไปเขียนเพิ่มไว้ในคู่มือรถใหม่ว่า การดูแล console หน้าให้ดูแลเหมือนตูดเด็กให้ใช้น้ำเช็ดเท่านั้น จำไว้ครับไม่ว่าจะไปล้างรถ,ฯลฯ ต้องย้ำห้ามแตะต้อง console กับมาเช็ดเองดีที่สุด ถ้าต้องเปลี่ยนเอง 15,000 บาทครับ ทิ้งรถไว้ 1 วัน
amata

เข้าร่วมเมื่อ: 30/04/2006

ตอบตอบ: 24/07/2006 11:34 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมใช้ wax one กล่องสีทอง ผมว่าดีนะเช็ดแล้วดูสะอาดตารู้สึกจะไม่กัดสีด้วย แต่สุดท้ายของผมก็ลอก Crying or Very sad
r-mink
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 13/12/2004
ตอบ: 8406

ตอบตอบ: 24/07/2006 8:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอาใจ ช่วยให้ เคลม ได้ ครับ

ตอบตอบ: 24/07/2006 11:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โอ พระเจ้า ไม่น่าเชื่อเลยว่าจะเป็นกันเยอะขนาดนี้

วันนี้ ผมมีโอกาสได้คุยกับผู้รู้ท่านหนึ่งในเว็บแห่งนี้ซึ่งเป็นผู้เกี่ยวข้องกับการผลิตรถโตโยต้าโดยตรง (ผมขอไม่เอ่ยนาม) โดยท่านส่งข้อความให้ บอกว่า การรื้อเปลี่ยนคอนโซลโดยเฉพาะส่วนที่เป็นชิ้นบนนั้นไม่ใช่เรื่อง่าย ต้องรื้อด้านหน้าออกก่อนถึงจะรื้อชิ้นบนออกได้ ซึ่งชิ้นส่วนส่วนใหญ่ของคอนโซลแทบจะไม่มีน๊อตยึดแต่เป็นกริ๊บ นั่นก็หมายความว่า ถ้าช่างไม่ชำนาญถอดออกไม่ดีอาจทำให้รูยึดกริ๊บหลวมหรือฉีกขาดได้ เมื่อประกอบเข้าไปใหม่อาจยึดได้ไม่แน่นพอ สิ่งที่เป็นปัญหาตามมาก็คือ อาจทำให้เกิดเสียงดังใต้คอนโซลได้ ทางที่ดีให้ใช้สีชนิดที่ใช้พ่นคอนโซลนี้ที่พ่นมาจากโรงงานพ่นทับรอยลอกที่เกิดขึ้นจะดีกว่าโดยท่านที่แนะนำผมบอกว่าพอพ่นทับไปแล้วสีจะกลืนกับสีเดิมที่ไม่เป็นรอยได้อย่างกลมกลืน ส่วนสีอะไรนั้นผมยังไม่ขอบอก จะขอลองใช้กับรถผมก่อน หากได้ผลจะมาแจ้งให้ทราบอีกที
สีนี้จะเป็นสีชนิดพิเศษเพราะมันสามารถซับแสงสะท้อนได้ ในบ้านเราไม่มีขาย ต้องสั่งจากญี่ปุ่น ราคาก็แพงเป็นหลักพันต่อ1กระป๋อง แต่ถ้าเป็นกันเยอะอย่างนี้ถ้าลงขันช่วยกันซื้อมาก็น่าจะเสียกันคนละไม่กี่ร้อยบาท ถ้ายังงัยรบกวนช่วยกันแจ้งความจำนงลงในกระทู้นี้เลย หลังจากที่ผมลองกับรถผมแล้วได้ผลเป็นอย่างไรจะมาแชร์ให้ทุกท่านทราบอีกที

แต่ตอนนี้ที่ผมแย่ไปกว่าเดิมอีกก็คือ ผมดันเอาสีสเปรย์แบบดำด้านของTOA (flat back) พ่นที่รอยลอกดูปรากฏว่ามันกลับเงากว่าสีเดิม งานนี้ยิ่งเละไปใหญ่ ใครที่เป็นอยู่อย่าได้ลองแบบผมเป็นอันขาด ส่วนใครที่ยังไม่เป็นรอยก็อย่าได้ไปยุ่งกับมันให้เอาผ้าสะอาดเช็ดก็พอ

ปล. ข้อความข้างบนนี้ไม่มีการค้าแอบแฝงนะครับ พอผมใช้แล้วได้ผล รบกวนให้พวกเราหาตัวแทนที่สมาชิกส่วนใหญ่รู้จักติดต่อมาที่ผมแล้วผมจะให้ท่านนั้นติดต่อสำหรับการสั่งซื้อเข้ามา (ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อนสมาชิกอาจไม่ใว้ใจ)
สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณท่านผู้รู้ท่านนั้นสำหรับคำแนะนำและมิตรภาพที่ดี
หากสีที่แนะนำได้ผล ผมต้องขออนุญาตบอกชื่อแก่สมาชิกท่านอื่นให้ทราบและตั้งกระทู้เพื่อขอบคุณอย่างเป็นทางการอีกครั้ง
ปาป๊าต้นกก
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

ตอบตอบ: 25/07/2006 6:35 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากครับ Smile

โอ่ง

เข้าร่วมเมื่อ: 23/07/2005
ตอบ: 951

ตอบตอบ: 25/07/2006 8:29 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ
marker
กู่ไม่กลับ
กู่ไม่กลับ

เข้าร่วมเมื่อ: 14/10/2004
ตอบ: 5362

ตอบตอบ: 26/07/2006 12:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณ คุณ Redtexas มาก ๆ ครับ จะรอฟังผลนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    :: Wish Club Thailand :: หน้ากระดานข่าวหลัก -> Library ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 4

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

etoyotaclub.com คลับ เพื่อผู้ใช้ รถยนต์ โตโยต้า  for all Toyota Car Thailand & Toyota Dealer Thailand THULE ชุดบรรทุกสัมภาระพิเศษ .. บริษํท แอร์โรเฟลกซ์ อินเตอร์เนชันแนล จำกัด